Cho hỏi 1 tí về thức ăn SUMO !!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi lampard, 29/7/07.

1. lampard

lampard Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có nuôi 1 con NHKC size 2 ngón đã có đầu và được chú em cho 1 hủ thức ăn SUMO . Mấy AE cho em hỏi thức ăn SUMO có giúp cá lên đầu nhanh hay ko . Nó có bị làm giả hay ko và có mấy loại vậy . Thanks

2. hoangphuong

hoangphuong Banned

Thích đã nhận:
    0
    Sumo có giả nhiều nhứt đó.Bạn mua giá bao nhiêu ? Và mua ở đâu là tôi biết giả hay thật và cũng phải coi thêm cái hộp nữa.Ăn thức ăn giả con cá sình bụng chết luôn đó!

3. Thanh_Nguyen

Thanh_Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình thì minh đang cho cá ăn thức ăn novo JBL thì mình thấy nó cũng tốt lắm đó bạn. Coi chừng mua hàng giả nha cẩn thận nhá bạn . !!!

4. Hoang Thuong

Hoang Thuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    theo mình biết thì thức ăn sumo có 2 loại , một lên đầu và một lên màu .bạn cho ăn sumo thì cũng tốt lắm nhưng hàng giả thì cũng nhiều lắm. hàng giả thì nhản ngoài hủ sumo màu nhạt hơn và nắp đậy rất lỏng lẻo , còn thật thì ngược lại.bạn muốn mua chắc ăn thì đến cửa hàng Hải Yến ở đường LÊ HỒNG PHONG giá thì 65k bảo đảm lắm đó bạn.

5. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Sumo lên đầu thì đúng rồi cho cá ăn là yên tâm về vấn đề đó!!!!

6. thangtony1989

thangtony1989 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Ủa, theo mình biết thì SUMO đúng là có 2 loại, 1 loại là SUMO thường(lên đầu), 1 loại là REDSUMO(vừa đầu vừa màu). Theo Admin của 1 trang web cá cảnh thì giá chính gốc đã là 70k (đã đổi ra tiền Việt), tiền vận chuyển nữa là gần 80k. Vì vậy theo mình bạn nên mua ở những chỗ uy tín sẽ ok hơn.
    Thân,

7. xTRUNGx

xTRUNGx Banned

Thích đã nhận:
    0
    sumo ở tphcm bị làm giả dữ wa nên giờ ít người mua lam. thức ăn đang bán chạy nhất là NOVO. XO .VIKING. AZOO.

8. thaicodon

thaicodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Original SuMo rất tốt cho cá lên màu, còn gù thì OK. Mình đang dùng. Loại này không kích thích lên gù mà giúp cung cấp dinh dưỡng cho cá đầy đủ hơn.Viên SuMo cho vào nước là nổi màng liền vì vậy hạt nào dư vớt ra ngay không thôi nước mau dơ lắm đó.

Loại cũ (original SuMo) giá 50-65 tuỳ nguồn hàng lấy vào.
    Loại mới chưa phổ biến nhiều.

Hạt SuMo thật có nhiều lipid lắm!

9. amoremimi

amoremimi Member

Thích đã nhận:
    29
    may anh cho em hoi co ai o thu duc hok :D ,chi em cho mua sumo uy tin di chu em nghe do gia nhiu wa ????~X(

10. tienkt

tienkt Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Còn XO thì sao. bạn nào biết cho mình tham khảo với. Trước đây mình dùng JBL, định chuyển qua XO xem thử.

11. RC5681

RC5681 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thức ăn tuỳ theo mẻ sản xuất mà chất lượng cũng như giá sẽ khác nhau chút.

XO 280ml/120g 85k (mình vừa mua 1 chai). Hàng thật đàng hoàng vì là chỗ quen biết và mùi hạt thức ăn thơm mùi tôm.
    SuMo 100g 50k (vừa xài xong 2 hủ). Không có mùi tôm, mùi cũng thơm nhưng mùi gì đó.

Giống thaicodon nói, hạt sumo khi thả vào cho cá ăn sẽ có màng trên mặt ngay lập tức. Hạt XO thì không nhưng cá thích ăn SuMo hơn (lúc nào nó cũng ăn sumo nhiều hơn đến căng bụng, còn XO ăn cũng nhiều nhưng không đến mức căng bụng).

Chỉ ăn thức ăn hạt, cá không bị mập nhưng lên gù yếu. Vì vậy phải cho ăn cả 2 loại thức ăn : tươi và hạt.