Cho hỏi chổ nào đóng tủ hồ cá

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi deepest, 20/9/06.

1. deepest

deepest Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình muốn đóng 1 tủ (chân) hồ cá bằng gỗ kích thước 100*40, bạn nào biết nơi nào uy tín, và giá rẻ cho mình xin địa chỉ. Thanks
    Hôm trước có ra Nguyễn Thông, mấy cửa hàng nhận đóng nhưng với giá khá cao 3 triệu (gỗ căm xe, xoan đào), còn loại hàng chợ thì 1tr-1,5 tr nhưng chẳng biết là gỗ gì hình như là loại gỗ công nghiệp rồi sơn PU lên bề mặt.

2. vquang

vquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Chỗ bác F. có nhận đặt tủ giúp đấy bạn...Giá cả bạn PM hỏi,nhưng tiện nhất là bạn tới đó xem mẫu mã trước...
    Chúc bạn mau có bể đẹp...
    Thân.

3. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    ủa sao tủ mắc quá vậy con thấy cái tiệm cá trân Lê Quang Định bán cái tủ 1.2m có bảy trăm rưởi hà nhìn chắc chắn lắm

4. PhiUng_HoaTuyet

PhiUng_HoaTuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    "Tiền nào của nấy" bác CHOCOLATE á! Gỗ tốt thì chắc chắn lâu hư, tiếc tiền mua cái dỏm về vừa ko bền lại tổ bực mình.Có tiền chơi luôn một cái xịn mà sang vẫn hơn

5. deepest

Thích đã nhận:
    2
    Mình đang xài cái hàng chợ nhìn rất đẹp nhưng qua thời gian khoảng 2,3 năm thì xuống cấp trầm trọng, gỗ lâu ngày bị nước thấm (do thay nước, setup cây...) bi giờ muốn dộp hết cả lên, mà nguy hiểm là mình không biết họ làm cái khung có chắc chắn không nó chịu toàn bộ hơn 200 lít nước và đất nền. Hôm trước cái hồ ở nhà bị nứt kính nước tràn cả ra toàn nền nhà (dĩ nhiên là cái chân bị ảnh hưởng trước) bi giờ nhìn nó xiêu vẹo thê thảm lắm. Qua sự cố thì mình mới rút ra được bài học là không nên xài đồ rẻ nếu không biết được chất lượng 1 cách rõ ràng.
    Nhân đây mình cũng xin nói với các bác về kính hồ, trước đây vì chưa tham gia diễn đàn không biết nhiều mua cái hồ chỉ định là nuôi cá dĩa chơi thôi, sau đó thấy hồ thủy sinh đẹp quá chuyển qua chơi và tận dụng hồ cũ kính 5mm xài khoảng hơn 2 năm cây cối xơ xác cá chết hàng loạt (do không có kinh nghiệm), vừa rồi đi hội chợ Tao Đàn thấy cái hồ kính uốn cong của A Chảy đẹp quá nên mua về xài, nhưng cũng do cái tính so đo tiết kiệm (vì nghĩ rằng cái hồ cũ ở nhà cũng 5mm mà trồng cây đến giờ có sao đâu) nên chỉ chọn cái 5mm đáy 8mm....(550k) kết quả là cách đây mấy ngày kính vỡ ra (mình nghĩ do áp lực nước, vì không có ai đụng chạm gì nó) làm cho cả nhà khiếp vía, cũng may là có người ở nhà nếu không thì chắc còn khủng hoảng hơn... Mình lấy ngay vòi nước hút nước trong hồ ra cho giảm áp lực, đứa em thì lấy dây thừng ràng xung quanh hồ tránh tình trạng kính bị tức đổ, nhổ cây bắt cá ra hết, rồi chờ nước rút mình cạo lớp nền lên từ từ (tiếc cái nền đứt ruột) ... suốt cả 1 buổi tối Chủ Nhật.... gọi điện mắng vốn chủ tiệm (nhưng 1 phần cũng là lỗi của mình do tiết kiệm) qua ngày hôm sau họ đền cho mình 1 cái mới, nhưng với những gì đã nếm trải mình thương lượng bù thêm tiền để lấy cái hồ mới 8mm, đáy 10mm. Bi giờ vẫn để y nguyên chỉ cho nước vào xem tình hình thế nào, chờ đóng cái chân tủ mới cho hoành tráng không chọn đồ kém chất lượng nữa.
    Kinh nghiệm xương máu:
    Xài đồ không đúng kỹ thuật, rẽ tiền, công dụng không phù hợp dẫn tới "tiền mất tật mang", lo nghĩ nhiều vì không biết sự cố sẽ xảy ra lúc nào ---- thú chơi tao nhã mà trong lòng luôn bực bội thì chẳng ra làm sao.
    Mạng đang bị nghẽn nên chưa pót hình cho các bạn về hiện trường tai nạn. Hẹn ngày mai

bineva thích bài này.
  6. deepest

Thích đã nhận:
    2
    Lúc sinh thời
    Bị thọ nạn
    Chủ tiệm đền 1 cái khác
    Cái chân bị hư do thấm nước

7. tymap

tymap Member

Thích đã nhận:
    0
    tôi anh ghe.nhưng nha em xài toàn đồ kiến 5 ly không có thấy bị gì đâu.nhưng nếu có mua chác phai mua kiéng tren 8 ly thoi

8. Hoàng

Hoàng Guest

bể của em 70cm, kính hình như cũng có 5mm, hiện tại vẫn chưa sao, hy vọng nó ko có vấn đề gì, em nghĩ kính dày mỏng là 1 chuyện, còn về chất lượng kính và keo gắn nữa bác ạ, nhưng em cũng chưa biết check chất lượng kính ntn nào nữa ( mà kính cũng có nhiều hãng của vn sx thì phải)

9. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    kính và keo dán là 1 chuyện, chân là 1 chuyện.
    Nếu bể đã sử dụng 1 thời gian mà ko vấn đề gì thì sẽ ko có vấn đề gì (về kính và keo), nếu vỡ bể hay nứt bể thì do chân hoặc tác động bên ngoài.
    Bể 1m2 dùng kính 5mm cũng chưa thấy vấn đề gì, chưa nói tới bể 70 cm.
    Chân bể rất quan trọng, khi chân bể có vấn đề thì lập tức bể sẽ rạn hoặc vỡ, nhất là chân bể bằng gỗ ép...
    Chân bể bằng sắt, kê thêm 1 tấm gỗ dán (3 cm) là có thể để bể lên, cẩn thận hơn là 1 miếng cao su hoặc miếng xốp ( 3-5 cm) đè lên tấm gỗ.
    Thêm nữa là kiểm tra thăng bằng cho chân bể, để trọng lượng bể phân tán đều lên chân bể.
    Nếu như vậy thì các bạn có thể yên tâm rồi.
    Bể 1m2, làm chân bể bằng sắt hết khoảng 500k ( 8 chân).

Last edited: 10/10/06