Cho hỏi chút về cá đĩa

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi ltdhong, 13/10/05.

1. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Tôi mới nuôi cá dĩa được khoảng 1 năm. Lúc đầu, tôi mua 1 cặp cá dĩa lam A giống (mới đẻ lứa đầu) để vừa nuôi chơi, vừa nghiên cứu cho đẻ. Vài tháng sau, chúng đẻ được 2 bầy, bầy đầu do cá bố mẹ đánh nhau nên cá con chỉ còn 24 con, bầy sau rút kinh nghiệm nên được 114 con( nay còn 111 con) đã được 5 tháng. Từ đó đến nay vẫn đẻ nhưng không đậu nữa, hoặc đậu cũng chỉ được khoảng chục con rồi ăn hết luôn ( pH lúc đẻ tôi hạ từ 5.5-6.5) Tôi không biết tại sao. xin chỉ giáo.

Do không có chỗ, nên tôi nuôi mật độ cá của tôi khá dày ( 40con từ 6-9cm/hồ 1,2mx0,5m.0,5m). Vì vậy mỗi lần thay nước được khoảng 3 ngày thì độ pH giảm xuốc còn 5-5.5độ. Xin chỉ dùm tôi các làm ổn định độ pH? Nếu bỏ san hô gãy vào trong hồ có làm ổn định độ pH được không? Có ảnh hưởng gì đến cá không?

2. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Bạn đã cho đẻ thành công 2 lần rồi sau đó cá mới ăn trứng, một trong những nguyên nhân khiến cá cha mẹ ăn trứng có thể là chế độ dinh dưỡng, đâu bạn thử điều chỉnh lại xem sao, cố gắng cho cá cha mẹ ăn đủ lượng và chất, sau một thời gian hãy cho cá cho ăn thêm lăng quăng để giúp mau hình thành vỏ trứng, sau đấy cho đẻ lại thử xem chúng có còn ăn nữa không.40 con 7cm trong một hồ 220 lít nước là không chật, nhưng chu kỳ thay nước của bạn dài quá nên chất lượng nước sẽ không đạt, với mật độ đấy nếu cho ăn đầy đủ thì ít nhất mỗi ngày bạn phải thay 60% nước hồ. Cá lam khá nhạy cảm với chất lượng nước nên việc cho san hô và các chất nền khác vào hồ mình thấy có vẽ không ổn, trước đây mình cũng thử cho san hô và sỏi vào hồ để tạo một bộ lọc dưới sỏi nhưng thời gian hiệu lực rất thấp và phụ thuộc nhiều vào mật độ cá trong hồ, vì vậy chỉ hơn 1 tuần là cá của mình chuyển màu đen thui phải làm lại. Tóm lại, theo mình nghĩ nếu có điều kiện thì bạn nên thay nước thuờng xuyên, thay vì phải sử dụng các bộ lọc hay các chất điều chỉnh pH gián tiếp.

3. tranviethoai

tranviethoai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Tớ thấy rằng nếu tớ có chu trình nuôi và thay nước như của bạn thì độ pH lại tăng lên chứ không phải là giảm đi như bạn. Sao thế nhỉ ?

4. toiyeucadia

toiyeucadia Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Xin chào các bác! Em thấy trường hợp trên đây là quá may mắn rồi, em nuôi cá đĩa được 3 năm rồi mà cá chỉ đẻ trứng được 1 lần sau đó tự dọn dẹp ổ trứng mà không thấy hối tiết, em có thường xuyên theo giỏi trên sách và tạp chí cá cảnh nhưng các kinh chiêu thức đó cũng chẵng lam rung động 2 trái tim bé nhỏ này sinh sản gì cả. các bác cho hỏi chút nha bác nào biết xin chỉ giúp thêm cho em :

-hồ cá dĩa đẻ có nên cắm máy lọc nước thường xuyên đến khi cá chuẩn bị đẻ rồi mới tắt máy có đúng không( em thấy các trại cá ở Bình Dương họ không cho máy lọc khi đẻ mà chỉ sục khí thôi ) vậy có được không?
    -Em chỉ sài nước máy thôi nhưng sao 2,3 ngày PH = 5.5 vậy là khỏi cần dùng axit được không?
    -Em nghe nói ở tp cắm máy sưỡi thường xuyên cá sẽ chết vì nhiệt độ cao có đúng không, bữa nọ em cắm máy sưỡi suốt 3 ngày em đo nhiệt độ =45 thấy ghê quá trong khi đó em chỉ chỉnh máy là 28 thôi
    -Nghe nói sau khi cá đẻ co nào hay ăn trứng thì phải chụp lưới vậy lưới đó mua o đâu hay phải mua ở chợ lưới inox = 70.000/m rồi tự làm, vậy nếu làm không xong thì mất cả tiền lẩn thời gian vì em không có dụng cụ và cũng không biết làm

5. mdung

mdung New Member

Thích đã nhận:
    0
    Ban nao co hinh ca lam, vui long post hinh cho xem voi.
    Bạn nào có hình cá đĩa Lam, vui lòng post hinh cho xem với
    Bạn chú ý viết tiếng Việt

6. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Cám ơn bác Lamvn đã trả lời giúp tôi! Tôi thấy cặp cá của tôi dạo này hơi gầy, tôi đang tẩm bổ thịt bò xay với tép. nhưng do nuôi chung nên chúng vẫn đẻ hoài.Vậy chắc tôi phải cho chúng ly thân 1 thời gian mới được. Để lúc nào tôi chụp hình bầy cá lam của tôi cho các bác xem thử nhé!

7. Tiencao

Tiencao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào cả nhà.
    - Cá sau khi đẻ mà ăn con thì ngoài chế độ dinh dưỡng, cần chú ý đến những yếu tố khác làm cá sợ hãi: người lạ, tiếng động, ánh sáng, sự thay đổi nước qua lớn.... Bạn thử che hồ lại xem sao, cũng nên để ý xem cá bố hay cá mẹ ăn con, thì tách ra.
    - Cá sau khi đẻ, thường chăm sóc ổ trứng rất cẩn thận, nếu có hiện tương ăn trứng thì cũng cần xem lại các yếu tố đã nêu ở trên.
    - Việc dùng lưới quây tổ lại cũng là 1 giải pháp, nếu k biết làm thì nhờ bạn bè làm giúp, hoặc đem đến nhà tui làm cho (1 ly cà phê đá là ok)

8. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Tôi nghe nói, cá lam (A) khó nuôi và khó cho đẻ hơn những loại cá dĩa thuờng, có phải vậy không các bác?

9. calauhan1990

calauhan1990 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chi càn ban cho cá an day du là cá se mau lốn và hpat' trien

10. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Cám ơn các bác nhe!
    Sau khi được chỉ dẫn, cho ăn uống bồi dưỡng, cặp cá lam của tôi đã đậu thêm được 1 bầy nữa rồi ( 13 ngày tuổi). Nhưng cũng không được vui lắm vì số lượng hơi ít, chỉ khoảng 40-50 con thôi.

11. halongbayus

halongbayus Member

Thích đã nhận:
    0
    chào bạn
    mình cũng biết ít thôi
    bạn nen chu ý dến phần dinh dưỡng
    nen cho an tim b2 chộn tảo va tômvoi thịt bò
    va cho ăn thêm ít lăng quăng đầu voi calo1c con
    sau đó cho đẻ lai khoảng 3 tuần
    không biết co hiệu quả không
    bạn làm thử nha
    thân chào

12. murung

murung New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các anh chi ơi ! Giúp em với , con cá dĩa của em tự nhiên kô ăn gì hết ! Giúp em với:crying: :crying:

13. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Em nuôi mấy con? Mấy con bị như vậy? Trước giờ em đang cho nó ăn gì?

14. murung

murung New Member

Thích đã nhận:
    0
    giup em voi

các anh chị ơi ! con cá dĩa của em tự nhiên nó kô ăn gì hết . có cách gì kô xin hãy giúp em, em dang cho no ăn thịt bò bằm vo viên:crying: :crying: :crying: :crying: :crying: :crying: :crying: :crying:

15. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Cá bỏ ăn có rất nhiều nguyên nhân: có thể cá bị stress; độ pH trong nước thấp quá hoặc cá bị bệnh . . . Em xem kỹ cá của em nếu mình bị đen; kỳ, đuôi xếp lại là bị bệnh đó.
    phải xác định rõ nguyên nhân, nêu rõ tình trạng mới tìm cách xử lý được.