Cho hỏi chút về chim Bồ Câu ?!

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi Xiao X, 29/8/07.

1. Xiao X

Xiao X Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ^^ ... hôm bữa X bắt đc 2 con bò câu ...nuôi 2 tuần nó đẻ rồi ^^ .. mà từ trước tới giờ ko dàm thả ra .sợ bay .. bi giờ nó đẻ rồi ...thả nó ra nó có bay ko ?! ^^
    MÀ chừng nào trứng mới nở thế ?! chừng nao nó đẻ típ :laughing:

2. __Nick__

__Nick__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    theo minh` biết đc thì khoảng 10 ngày hay 2 tuần gì đó thì trứng nở. còn theo mình nghĩ bây giờ thả ra nó ko bay đâu. nó chỉ bay vòng vòng kiếm ăn rồi về ấp thôi. hồi trước nhà mình nuôi bồ câu nhật đuôi xòe đâu có nhốt lồng đâu. vậy mà đẻ vẩn tốt. bóc tem:D:D

3. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Thường thì bồ câu ấp trong 16 ngày tính từ trứng cuối, có thể sẽ xê xích 1 - 2 ngày tùy thuộc thời tiết (mưa nhiều hay nắng ấm...) khi chim đã đẻ thì có thể thả nhưng chỉ thỉnh thoảng thôi, sau này nếu chuồng trại đẹp, thoáng mát thì chim thả sẽ quay về và còn rủ thêm chim khác tới còn không thì ngược lại chim sẽ nhập đàn khác, bồ câu thích màu sắc nên chuồng được sơn nhiều màu chim sẽ thích hơn.

4. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    em ko biết phương pháp nui thả,tại em nui thả mấy lần mà lần nào cũng bay mất luôn mặc dù chim em đã nui nửa năm,thả ra ko xác định được phương hướng.Có thể do em nui ít(vài cặp)cũng có khi do bồ câu gần đó(khu nhà em nhìu hộ nui bồ câu thả lắm,có khi chim mình bị dụ)mà chuồng chim em đẹp lắm nhưng chắc nó khoái bầy đông nhìu hơn
    thời gian ấp thì như các bác đã nói,có điều khi đẻ con chim non để chim mẹ nui 1 tuần thui,sau bắt nui riêng sợ chim mẹ dấu con kỹ làm đè chết con

5. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Mình xin trình bày cách của mình, rất hiệu quả, hy vọng các bạn hiểu
    Đây là chuồng Chim bồ câu nhà mình:
    Chuồng này đóng trên cây, tự mình đóng hết 1 tháng
    Sau khi đóng chuồng xong làm cái này:
    Đây là lồng để trước cửa chuồng chim dùng lúc mới nuôi, Cho chim bồ câu quen nhà.
    Cấu tạo: lồng quây 4 mặt lưới, còn 2 mặt để nguyên.
    Cách Sử dụng: để một mặt áp vào cửa chuồng một mặt áp xuống mặt sàn sân chơi của chim. Sao cho chim ra được sân chơi và vào được cả chuồng và vẫn bị quyây trong phạm vi sân chơi.
    Sau một thời gian chim quen nhà, và vừa ý vào ngủ đúng giờ thì bỏ lồng sắt này!

Mình làm thấy khá hiệu quả
    Hi vọng các bạn hiểu cách làm của mình
    Nếu khéo tay đóng chuồng đẹp chim sẽ lôi chim khác về sống cùng.

Chúc các bạn có đàn chim bồ câu đẹp như ý!Thân!:x

6. __Nick__

__Nick__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    sao cái chuồng bồ câu của bạn giống căn nhà của robinxon trên hoang đảo vậy jhihihihi? bạn khéo tay thật. khâm phục khâm phục. !! thân

7. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    sao mình ko thấy chim bồ câu nào hết vậy bạn,bạn để chuồng sâu trong đống cây này,chim có thấy ko,giả sử như chim bay cao có tìm thấy đơờng về ko,bồ câu của bạn bay trong phậm vi vườn thì tốt nhưng nếu gần nhà mình là thua vì bị chim bồ câu khác câu mất,bạn nên lường trước vụ này,theo ý mình làm thêm vài chuồng nữa,mua thêm vài em nữa,nếu có mấy con quen chuồng rồi,thì mua chim mới về chỉ cần nhốt khoảng mấy tuần là có thể thả ra(vì nó thấy chim mình nui=> ko bay đi)

8. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Tuy chuồng ở trong cây nhưng chim vẫn biết đường về bạn àh!
    Chuồng này của mình cũng được 3 năm rồi, đã siêu vẹo và bị dột, mình đang có ý định làm chuồng khác chắc chắn hơn!
    Chim bồ câu nhà mình rất thích chuồng này, chúng tranh nhau ở!
    Con trống đầu đàn rất dữ, nhất định không cho con trống khác vào thế là phải ngủ trên cây đấy!:)

9. ngocthao

ngocthao Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    297
    Chim Bồ Câu của bạn phamvuthien mất là do bị người khác bắt chứ chim Bồ Câu ít khi bị lạc đường lắm, cho dù bạn để lồng chim ở trong nhà hay nơi kín đáo thì chim nuôi một thời gian nó sẽ quen dần và biết được nơi nào hướng nào là nhà của nó.
    Đặc điểm nổi bật của chim Bồ Câu là khả năng định hướng tìm đường về nhà rất chính xác và rất nhanh, chính nhờ đặc điểm nổi bật này mà ngày xưa trong thời gian chiến tranh một số người sử dụng chim Bồ Câu để đưa thư liên lạc rất hiệu quả.

10. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    đúng vậy,bồ câu xác định phương hướng cực tốt,nó có thể nhìn thấy đàn bồ câu cách nhà em chừng 50m(đàn chừng 20-30 con )em chắc chắn ,tụi bồ câu đó đã bắt cóc chim nhà em đấy:applause:

11. ngocthao

ngocthao Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    297
    Không phải tụi Bồ Câu đó bắt cóc chim của bạn đâu, chắc là chủ nhân của đàn Bồ Câu đó thấy chim của bạn bay qua đó chơi rồi đặt bẫy bắt chim của bạn luôn đó. Ngày xưa có vị vua nhà Trần bị quân địch bao vây trên núi, nhờ có chim Bồ Câu đưa thư mà gọi được quân tới giải vây, sau này nhớ tới ơn cứu mạng của Bồ Câu nhà vua gọi nó là nghĩa điểu trí tình.
    Chim của bạn mất có 2 nguyên nhân: thứ nhất bị người khác bắt, thứ 2 là nó quá khôn đã bay về ngôi nhà xưa với chủ cũ của nó.

12. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    trời chán bác quá,em nói thế mà bác ko hỉu à,ý em là con bồ câu nhà em bay theo đàn khác chứ nó ko bay về nhà cũ của nó(chắc chắn),trường hợp,bị chủ nhân bắt là ko thể vì,chim của chủ nhân bầy đó họ chưa chắc bít hết nữa là,em chắc chắn chim của em bị chim người khác dzụ(em thấy nó bay vô bầy đó mà)chim bồ câu có tập tính bầy đàn cao,đi kiếm ăn,tập thể dục nó cũng chơi nguyên bầy,vì thế mới có chuyện nui chừng vài cặp thả chơi,thời gian sau chúng dắt về rất nhìu con khác,quan trọng là chuồng phải đẹp,rộng(bồ câu thích màu nổi như mái màu đỏ)em bị nhìu nên kinh nghiệm,ko dám thả nữa,chơi kiểng thui(đương nhin là các loài đẹp)

13. Xiao X

Xiao X Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Ờ .... mình cũng sợ là thả nó ra nó bay luôn ... vì mình nuôi trong lồng lưới ... nhà thì chật ... sân thượng thì nhỏ ... hẻn xe nhiều ... sợ thả ra ng ta la là 1 .. bay là 2 ... ị bậy lên quần áo phơi đồ ....

14. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Bồ câu nuôi thích nhưng bẩn!
    Dụ bồ câu ổn nhất không phải bằng chuồng đẹp, mà bằng thức ăn ngon.

Nhiều thóc lúa, lại trộn thêm đậu xanh vô nữa thì đảm bảo hút bồ câu nhà khác về ngay!

Vấn đề còn lại là đủ chỗ ở cho chúng nó sống và sinh sản.

15. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56