Cho hỏi có phải cá này là Hồng Quân không ?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi aeolus, 14/7/07.

1. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    - Hôm nay mới đem về 1 em giống giống Hồng Quân mà không biết phải không ? Vì thấy nó rẻ quá. Mình mua trên Lý Chính Thắng , giá 35k/em to khoảng 3 ngón tay.
    Hình của em nó.

- Ah, mình cũng có mua 1 em Hồng Két đuôi tim, vừa thả vào thì 2 em HK thường dí oánh nó quá trời :-S . Không biết mai mốt tụi nó có đoàn kết không ?

2. intel007

intel007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
  3. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    con này là hoàng quân 6 sọc.loại này không hiền mà cũng không dữ.loại này khá chậm lớn.nhưng nuôi lâu có con đâu gù rất đẹp.

4. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    vậy có Hồng Quân nào nhiều sọc hơn không anh TPA & có loại hồng Quân khác dữ hơn ah ?

5. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Hình như chỉ có loại này.có 6 sọc.Loại này không dữ như la hán,chỉ hơn hồng két chút,nhưng nó ít khi gây sự.Có con lên đầu gù nhìn đẹp lắm

6. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Cám ơn anh TPA nhiều. Nhân tiện anh cho em hỏi Hoàng Đế so với Hồng Quân thì như thế nào ? Có dữ hơn không ? Em thấy Hồng Quân này sao hiền khô, bị HK và Ali dí chạy hoài :(

7. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Hoàng đế khá dữ nhưng răng thì không có gì nhiều nên chẳng cắn ai được nhưng vừa miệng là chúng nuốt chửng nhanh như điện.
    Hồng quân chắc nhỏ hơn nên bị ăn hiếp.nuôi mấy loại như ali,Hk,HQ 6 sọc..nên thiết kế hồ có hang động,các loại này thích có ổ riêng,hay rượt đuổi nhau nên hang cũng là nơi để chạy trốn dễ dàng.Có những góc riêng bọn chúng sẽ bớt rượt đuổi nhau rất nhiều.
    hoàng đế nuôi mau lớn,khi lớn sẽ ăn mấy con kia.nên tránh nuôi chung.có thể nuôi cá dơi,rồng cửu sừng chung cũng đẹp lắm.

8. De lena Pippi

De lena Pippi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Xin lổi bạn Trinhphuongan,tôi có chút góp ý thêm.Giống cá Hoàng Quân 6 sọc trên thị trường hình như không có giá 35k/con.Lúc trước tôi có nuôi 1 cặp,chúng còn có tên là Sư Tử xanh,1 giống Cichlid.Đúng là chúng có những ánh xanh trên nền trắng đen,khá đẹp.Còn trong hình,tôi thấy con này có châu xanh,ko phải ánh xanh,mà Hoàng quân 6 sọc thì chỉ đúng có 6 sọc,con trong hình tới 7 sọc,đuôi của HQ 6 sọc màu trắng nhạt,sắc hơi đục chứ không đen như con của Aeolus,đôi vi ngực của Hoàng quân rất dài,đầu cũng gù hơn loại trong hình kia.Chúng khá chậm lớn,đôi Hoàng Quân này lúc trước tôi mua trong Lưu Xuân Tin khoảng 1 trăm mấy/con,không nhớ rõ.Tính tình cũng hung dữ không kém La Hán,không biết nuôi nhiều thì sao chứ tui nuôi 1 cặp chúng cứ cắn nhau hoài,phải tách riêng.Nhìn hình trên tôi không dám chắc con này là Hoàng Quân 6 sọc.Hiện tại,trên Lưu Xuân Tín vẫn còn vài chổ bán giống Hoàng Quân 6 sọc,các bạn nên quan sát kỷ để coi chừng mua lầm,trên Cao Quý cũng có 1 giống cá có sọc trắng đen,khá giống Hoàng Quân 6 sọc,không phải loại trong hình của bạn aeolus,nhưng cũng không phải là HQ 6 sọc.Tôi tiếc là không còn lưu hình đôi cá trên trong máy,các bạn nhìn tạm hình chụp lại từ 2 tấm ảnh lúc trước,hình hơi mờ.
    Con này vì hình khá mờ và sọc cũng chưa rõ ràng nên nhìn kỹ sẽ thấy có đúng 6 sọc,còn 1 sọc nhỏ ở gốc đuôi,vì chụp ở góc độ hơi xéo nên không thấy rõ.
    Có chút lời góp ý,mong bạn không phật lòng.Chúc bạn vui

9. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Theo em con này là kì lân. Hoàng quân 6 sọc có cái đầu hơi u xươn như lá hán và mặt con kì lân nhìn vui hơn hoàng quân.

Last edited: 18/7/07
  10. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Sao lung tung thế nhỉ :D Thôi thì kỳ lân cũng được mà Hồng Quân cũng được. Em cũng thấy lạ vì hồi trước lâu rồi nhớ HQ đến gần 200k/em mà giờ lại xuống giá đến thế. Nhưng em đếm thấy 6 sọc mà. Sao lại 7 nhỉ ?

11. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Bạn nói có lý.Mình mua HQ 6 sọc giá 150k/con khác khá nhiều cá của bạn Aeolus.Trong pm khi bạn Aeolus hỏi giống cá & giá cả mình đã có thắc mắc giá sao rẻ thế nhưng cũng không để ý kỹ khi xem hình.Có thể đây cũng là 1 giống tương tự nhưng giá thành rẻ hơn.
    Đây là hình của hoàng quân 6 sọc nhà mình.

12. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Hihi Khi xem kỹ lại hình & so sánh với con HQ nhà mình thì khác khá nhiều,hình cá bạn Aeolus có dáng của họ ali nhiều hơn,có nhiều sọc & khác các kỳ vây..
    Cảm ơn bạn De lena Pippi đã có nhận xét đúng.

13. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Hix, thế là em mua nhằm Hoàng Quân lởm rồi. Hèn gì thấy rẻ thế. Thanks mấy anh nhé. Trên Cao Quý em cũng thấy có con tương tự nhưng không phải giống của 2 anh, cũng không giống con của em, trên đấy cũng nói là Hồng Quân. Lung tung thật !!!

14. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Spam chút nhé: Mình thấy AEOLUS nuôi rùa, Hamster, các loại cá nữa. Chắc nhà bác giống sở thú quá

15. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Hì, không được như sở thú đâu. So với các anh em khác mình chỉ mới là em út ah. Hôm nay mới qua nhà Dark Angel chơi nuôi chó, các loại cá, các loại rùa, cả khỉ nữa kìa :D