Cho hỏi có phải Giả Hạc ?

Thảo luận trong 'Lan rừng Việt Nam' bắt đầu bởi ducthuanan, 13/7/07.

1. ducthuanan

ducthuanan Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho hỏi có phải Gả Hạc ?

anh vui lòng cho em biết tên việt nam của cây này nhe. em mua mấy bà bán lan nói là GIẢ HẠC, MÀ EM nghĩ không phải. anh chỉ em cách phân biệt cây này với giả hạc.
    [IMGo]http://aycu10.webshots.com/image/21209/2004379451963488483_rs.jpg[/IMGo]
    [IMGo]http://aycu27.webshots.com/image/20586/2002474467574356671_rs.jpg[/IMGo]
    [IMGo]http://aycu21.webshots.com/image/20700/2006018762707391758_rs.jpg[/IMGo]
    Thêm chữ O đằng sau chữ IMG là hình sẽ tự động nhỏ lại, nhưng dung lượng hình vẫn y nguyên nên loát rất chậm. - GHT

Last edited by a moderator: 14/7/07
  2. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Cây của bạn là Hoàng Phi Hạc (Dendrobium signatum) chứ không phải Giả Hạc (Dendrobium anosmum). Phân biệt chủ yếu nhất là giả hành Giả Hạc dài và buông thõng xuống (gần giống với Ý Thảo và Long Tu nhưng dài hơn) hoa mầu trắng tím và tím còn Hoàng Phi Hạc giả hành cứmg hơn, đầu giả hành hơi phình to hoa mầu trắng họng xanh ngọc
    Thân

3. anhhaiht

anhhaiht Member

Thích đã nhận:
    0
    Last edited by a moderator: 12/8/07
  4. phamducdiep

phamducdiep Member

Thích đã nhận:
    0
    cây của bạn còn gọi la hoàng thảo soán đó ban cũng biết chơi đó

5. thanhhoang_ph

thanhhoang_ph Black list

Thích đã nhận:
    2
    Có cách nào cho giả hạc ra hoa mà không bị rụng lá không các bác..giả hạc mình trồng 1 thời gian nó chỉ còn lại mấy cọng leo queo nhìnn xấu quá..do khônng có lá

6. huydth

huydth Member

Thích đã nhận:
    1
    mình nghĩ ko dc đâu bạn thanhhoangph ơi,vì giả hạc đến mùa nghỉ phải cho nghỉ (ngưng tưới nước) thì mới kích dc cho hoa nhiều.Lúc đó cây sẽ thiếu nước và trút lá,thậm chí nếu nó ko rụng lá thì người ta còn phải tự ngắt hết lá để cây có thể ra dc hoa.nếu bạn muốn giữ bộ lá thì phải tưới thật nhiều và giữ ấm cho cây trong mùa đông ,nhưng như thế cây của bạn sẽ ko thể có hoa đâu,hoặc có thì cũng rất rất ít và đằng nào nó cũng sẽ rụng ,chỉ là sớm hay muộn thôi....nhưng mà cũng có 1 loại thuộc họ giả hạc là phi điệp vàng có đặc điểm là khi ra hoa mà ko bị rụng lá.

7. boy_nhietdoi

boy_nhietdoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    đẹp thật không chê được!!!nghe mấy bác nói chuyện có lẻ kiến thức về lan của e quá kém!!!xin anh em trong diễn đàn chỉ giáo với ah!!!

8. lequangk

lequangk New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cây này trong nam gọi là Hoàng phi Hạc, không thích phân bón nhiều, thích nắng và thoáng gió, tránh giữ nước nhiều ở gốc sẽ chết cây. Hoa thơm nhẹ, muốn giữ lá thì phải ở vùng mát, ở SG thi những giả hành cũ bị rụng hết lá, nhưng ra hoa dễ.

9. delete_all

delete_all New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các ban!
    Minh là "linh moi" tham gia Diễn đàn, vô tinh tim thấy cây Hoàng thao này giống của mình nhưng khác màu, mình ko biết tên (dân chơi lan nghiệp dư mà). Mong bạn nao biết giúp đỡ. Hình được chụp bằng điện thoại nên ko rõ lam, mong các ban thông cảm (ko biết post được không đây vì mới học cách post hinh)
    http://lh6.google.com/hoquiag/HoaLan?authkey=nYVIjkOjDdY#5242009400175385826/Hoang thao1.JPG
    Hôm qua post hình cây lan hoàng thảo mà không được, hôm nay post lại.
    http://lh4.ggpht.com/hoquiag/SL9bxq62XOI/AAAAAAAAABo/OCkwmIWf62w/s128/Hoang%20thao1.JPG

Last edited by a moderator: 5/9/08
  10. To Tam

To Tam Active Member

Thích đã nhận:
    2
    To delete-all
    Cây trong hình hơi mờ. Nhưng theo mình đó là Tử phi hạc, có người gọi là Hoàng thảo xoắn. ( Den tortile)

11. delete_all

delete_all New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn Tam!

Trước hết xin cám ơn bạn Tâm đã quan tâm xác định tên cho cây lan của tôi. Hiên tại tôi đang ở TP.Long Xuyên, An Giang, mới bắt đầu chơi lan khoảng 6-7tháng nay thôi nên kinh nghiệm còn rất khiêm tốn, tình cờ vào diễn đàn Aquabird thấy rất hay và đã học được một số kinh nghiệm trông lan từ diễn đàn, tham gia diễn đàn với mong muốn được trao đổi kinh nghiệm. Hiện nay tôi có khoảng 50chậu lan với các giống như đẻnobium, hồ điệp, hài, vũ nữ, thiên nga và một số loài chưa biết tên. Hy vọng được trao đổi và học hỏi các bạn nhiều hơn. Tôi sẽ post hình vườn lan của mình để các bản cho ý kiến nhé. Hẹn gạp lại các bản.