Cho hỏi gà đẻ 1 chổ ổ để 1 chổ thì nó có ấp ko?

Thảo luận trong 'Chăm sóc gà đẻ - gà con' bắt đầu bởi -Azz-, 6/10/11.

1. -Azz-

-Azz- Member

Thích đã nhận:
    5
    Tình hình là e mái của mình cứ nhảy lên sọt quần áo đẻ, mình lụm trứng bỏ vô ổ vậy sau này nó có tự đi dzô ổ ấp ko ta :-?

2. hoang khang

hoang khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    745
    Nó đã chọn chỗ nào thì bạn nên nhường chỗ đó cho nó thì chắc chắc nó sẽ ấp ^^. Nhưng nếu phải chuyển chổ khác thì nên thiết kế lại cho giống với nơi mà nó đã chọn với các kiều kiện như: nhiệt độ mát ổn định, khôg có quá nhiều ánh sáng, không nhiều người qua lại, không ồn ào v.v...

3. Vũ Nam Tiến

Vũ Nam Tiến Member

Thích đã nhận:
    29
    Việc để chỗ cho gà đẻ rất đơn giản mà sao bạn phải làm cho rắc rối phức tạp lên vậy. Nó chọn ở đâu thì bạn để nó đẻ ở đó. Cứ làm phức tạp vấn đề nó không ấp đâu.

4. trihuynh

trihuynh Guest

Khi nó vừa nhảy lên sọt quần áo thì em bắt nó nhốt vào ổ mà em đã lót, dùng rổ thưa đậy lại, mục đích là cho gà nằm trong ổ và thấy được vị trí xung quanh. Khi gà đẻ xong thì nhẹ nhàng lấy rổ ra còn gà mái vẫn cho nằm trong ổ đến khi nào muốn ra thì ra. Trong ổ mới luôn luôn có ít nhất 1 trứng (không để trứng ở sọt quần áo). Làm vài lần như vậy gà sẽ quen và sẽ vào ổ mới để đẻ.

5. -Azz-

-Azz- Member

Thích đã nhận:
    5
    Cái chuồng với cái sọt quần áo cũng ở gần nhau, mà cho nó vô chuồng thì nó thà nhịnh đẻ chứ ko chịu đẻ trong chuồng :)
    Mà quan trọng là để nó ở ngoài sọt quần áo ban ngày thì ko lo, nhưng tối thì lại sợ mấy a Tý :(

Mình đi làm từ sáng đến chìu mới về nên ko canh nó dc, có cách nào khác ko nhỉ :-?

6. Ga tre can tho

Ga tre can tho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    649
    mình thấy chú trihuynh và hoangkhang nói đúng lắm,vậy bạn lấy sọt đem đi chỗ khác,nhốt gà mái lại,nhớ để ổ cho nó