Cho hỏi mi bổi bị đè

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi duongxua, 29/9/14.

1. duongxua

duongxua Active Member

Thích đã nhận:
    55
    Các tiền bối và anh em chơi mi có kinh nghiệm cho hỏi. Mình mới đem 1 em mi bổi về cũng siêng hót và xoè đuôi. Nhưng về nhà gặp con già mùa đè quá ko dám hót vì để 1 con trước nhà 1 con sau nhà cách nhau khõang 12m vậy làm sao hạn chế được vấn đề trên.? Anh em chỉ giúp . Chân thành cãm ơn tất cả.

2. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Bạn hãy cho con bổi áp mái hoặc gửi con chim già đi đâu đói một vài tháng. Đồng thời năng mang bổi ra cội dượt

pham quang vu and HongNgu_DT like this.
  3. duongxua

duongxua Active Member

Thích đã nhận:
    55
    Chân thành cãm ơn Bác BinhLaocai. Nghe tên bác đã lâu nay hân hạnh đươc bác trả lời rất vui.1 lần nữa cãm ơn Bác và tất cả mọi người ghé qua.

4. tuthiyen

tuthiyen New Member

Thích đã nhận:
    0
    bác BinhLaocai cho cháu hỏi bổi ốp mái cụ thể như thế nào? nhà cháu cũng nuôi 2 đực 1 mái. e mái hay xùy lắm. 1 đực thì hót như cái máy suốt ngày, ra cội cũng không chịu thua ai. em đực còn lại thì sáng sớm khi mái xùy mới hót vài tiếng, có vẻ bị e đực kia đè. cả 3 cháu đưa về nhà được gần 3 tháng, tập chơi nên ham hố, lúc đầu không biết gì mua cả 3, về nhà đặt cạnh nhau :crying: được hơn 1 tháng nay mới tách nhau ra mỗi e cách nhau được 5-10m thôi(cách tầng). theo bác cháu nên ốp mái thế nào để vực em đực bị đè, hay là cho ra đi e đực bị đè hoặc ra đi em mái (vì cháu thấy nhiều người nói nuôi nhiều đực thì không nên nuôi mái). cháu thì muốn giữ cả 3, vừa học cách nuôi và tìm hiểu về loài chim này

5. dtvantiendung

dtvantiendung Member

Thích đã nhận:
    1
    nuôi 2 e thường 1 e bị đè. bạn nên kiếm thêm 1 e hoặc nhiều hơn sẽ ko bị nữa. kinh nghiệm của mình như vậy hi.

tuthiyen thích bài này.
  6. chimcanhasd

chimcanhasd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    treo xa ra là sẽ hết thôi bạn .

pham quang vu and tuthiyen like this.
  7. pham quang vu

pham quang vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    Nhân tiện cháu cũng xin hỏi bác Binh và các cao thủ có nhiêu kinh nghiệm khác là cách đây 1 tháng chau gặp 1con mi mộc dở nhìn hình thức khá đẹp nên đã mua về. ở nhà đã có sẵn 2 con mi thuộc , cháu treo con mộc dở xa và không nhìn thấy 2 con thuộc, khi nghe thấy 2 con thuộc hót thì con mộc dở chỉ giám hót chuyên và không tỏ ra sợ sệt lắm vây có phải nó đã bi đè không ạ. nhà cháu có mái và mỗi ngày cháu ốp khoảng 1 tiếng vậy đã ổn chưa các bác. muốn nó nhanh nổi bây giờ phải chăn sóc như thế nào cho hiệu quả nhất.Cháu xin chân thành cám ơn.