Cho hỏi tên Lan Tai trâu hay Đai trâu

Thảo luận trong 'Lan rừng Việt Nam' bắt đầu bởi nguyen_tuan, 2/9/06.

1. nguyen_tuan

nguyen_tuan New Member

Thích đã nhận:
    1
    có người nói với em rằng lan tai trâu
    có đúng ko ạ?
    tai trâu hay đai trâu? em ko biết mong các bác chỉ giúp
    cảm ơn nhiều

2. minh-khtrung

minh-khtrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    @nguyen_tuan

đúng ra phải gọi là Đai châu (vòng ngọc) chứ nhỉ, chứ có giống tai con trâu đâu:D :D

3. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    hehe, đúng rùi người ta gọi là Đai châu, hay còn gọi là Nghinh xuân nưã đấy...

4. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Đai châu vì người ta ví chuổi hoa của nó đẹp , và quí như (đai châu ) vòng ngọc , còn tai trâu theo mình nghĩ là cách gọi nhầm lẩn , đã thành thói quen của một số người , thật ra thì cũng có một loại lan khác , đúng hơn là một loại thuộc họ nhà lan , loại này có lá hơi tròn gần giống với tai trâu và tên dân gian gọi là lan tai trâu , loại này hoa màu mở gà mọc thành cụm gồm nhiều hoa, gần như là hoa mẩu đơn nhưng to hơn , và hoa có mùi rất thơm , loại lan này có thân bò , nhưng ko co tay leo chúng bám vào thân cây nhờ rể , giống như cây trầu

5. N-X-T.22

N-X-T.22 Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Theo em đươc các chú chơi lâu trong nghề thì chuẩn nhất vẫn là Đái Châu.Nhưng do cai tên này ko được đẹp so với sắc và hương của loài hoa này nên các cụ goi lái thành Đai Châu đấy các đồng chí ạ.

6. tunglam

tunglam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    Mình cũng nghĩ phải gọi là đai châu mới đúng. Nếu là đái châu thì các cụ có thể đọc chệch thành đới châu rồi.

7. Langtudochanh

Langtudochanh New Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng rồi Đai Châu mới đúng. còn Tai Trâu chỉ là do đọc chệch đi thôi. Nghinh Xuân cũng thuộc họ Đai Châu nhưng nở tự nhiên vào mùa xuân nên gọi là Nghinh Xuân.

8. Ho Giang

Ho Giang Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng nghĩ là Đai Châu mới đúng. Nhân tiện các bác cho em hỏi Đai Châu, Nghinh Xuân và Ngọc Điểm đều là 1 phải không a?

9. bechuot

bechuot New Member

Thích đã nhận:
    0
    Lan ngọc điểm thì em có bít và rất thích, còn Đai Châu và Nghinh Xuân thì chưa thấy bao giờ. Các bác có ai có hình ko pót lên cho em xem với!

10. diemthuong

diemthuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Theo tôi suy nghĩ, ngọc điểm là dòng chung tên khoa học là Rhynchostylis, dòng ngọc điểm có ngọc điểm Đai châu, ngọc điểm đuôi cáo, ngọc điểm đuôi chồn...
    Còn Đai châu, nghinh xuân, tai trâu... là cùng một cây nhưng ở Việt Nam mình mỗi vùng gọi một tên tùy theo hình dáng lá (tai trâu), thời gian nở hoa (nghinh xuân), hình dáng chuỗi hoa (đai châu)... tên khoa học là Rhynchostylis gigantea.

11. Atula.ak

Atula.ak Member

Thích đã nhận:
    2
    Nhất trí với ý kiến cua bác! các tên Việt Nam gọi trên đều cho cùng một cây nhưng tại 3 miền khác nhau mà có cách gọi khác nhau theo hình dáng lá, hoa, và mùa nở hoa vào dịp tết đâu mùa xuâ thôi!

12. Atula.ak

Atula.ak Member

Thích đã nhận:
    2
    gửi các bác xem hành ảnh 1 chậu lan vừa có hao dịp tết vừa rồi
    [IMGO]http://i259.photobucket.com/albums/hh315/Atula_ak/DSC05049.jpg[/IMGO]

Last edited by a moderator: 14/5/08
  13. Atula.ak

Atula.ak Member

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơ bác NGOCUONG đã xem bài của tôi! để trổng được lan đẹp tôi có thêm ý kiến thế này:
    Môi trường phải tốt, ánh sáng - độ ẩm, .... nói chung là vi khí hậu phải tốt
    Tôi gửi bác xem phần dưới của chậu lan đó (vườn lan của tôi)
    [IMGO]http://i259.photobucket.com/albums/hh315/Atula_ak/HoaLan/DSC05039.jpg[/IMGO]

Last edited by a moderator: 15/5/08
  14. diemthuong

diemthuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Giò đai châu của bác đẹp quá, môi trường quá tuyệt vời, nhưng chỉ áp dụng được cho người nào có vườn rộng, thuận tiện cho nước lưu thông. Nhà tôi dàn ở mái tầng 2 được 18m2 mà làm kiểu này e không tiện, đặt bể nước ở dưới sợ lại làm nơi sinh sản cho muỗi.

15. khuyen

khuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    161
    chính xác bạn ạ :applause::applause::applause:

16. Diabay

Diabay Active Member

Thích đã nhận:
    152
    Các bạn đã nói ở trên là rất đúng : Đái châu, Đai châu, Nghinh xuân, và Ngọc điểm.

Nhân đây mình xin bổ sung thêm tí chút để các bạn hiểu thêm và dễ nhớ hơn:

Theo tiếng Nôm: Đái (còn gọi là Đới) để chỉ vùng thắt lưng ngang Thận của con người. Cũng là vùng mà thắt lưng quần của chúng ta thường dùng.

Đai: là cái Đai to bản mà Vua chúa ngày xưa thường quấn quanh thắt lưng (Ngày xưa người ta chưa dùng thắt lưng "Tây" như chúng ta dùng ngày nay.)

Cái đai của vua chúa ngày xưa thường to bản, trên đó có có đính nhiều ngọc ngà châu báu, có những hạt Safia đỏ tím.

Hình ảnh đó đã được đặt tên cho nhành hoa có bề rộng và hơi cong cong, có điểm những nốt đỏ tím: Hoa Đai châu.

Nghinh (Nghênh) có nghĩa là nghênh đón. Loài hoa này thường nở đúng đầu Xuân, nên được gọi là Nghênh Xuân.

Ngọc điểm: do có những đốm tím đỏ như ngọc trên bông hoa.

Không riêng Đai châu có dạng hoa này, nên có những vùng còn dùng để chỉ những bông hoa của loài Phong Lan như Đuôi Cáo, Đuôi chồn, Đuôi Sóc.... nhưng thường thì người ta dùng để chỉ cho cây Đai châu.

Chúc các bạn trồng thành công, dịp Tết có được nhìu chùm hoa Đai châu vừa đẹp vừa thơm tuyệt vời.

Thân.

sontranvu and Conmamen like this.
  17. samicbv

samicbv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    109
    Các bác có sân, vườn rộng thế.. tha hồ treo lan nhỉ? Nhà tôi có khoảng sân tí tẹo trước cửa.. cũng tranh thủ treo một ít.
    Đai châu= ngọc điệp = nghinh xuân đúng như bác Diabay nói .. nhưng mà bác Diabay ơi: Đai châu cũng có nhiều màu chứ ko chỉ có đỏ đốm hay tím trằng đâu. Không tính Đai châu công nghiệp, vẫn có những khóm Đa châu trắng muốt hay đỏ toàn phần mà (ko biết có phải do đột biến gien ko?),loại Đai châu rừng đó hiếm và đắt lắm bác ạ

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:58 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:53 PM ----------

18. hanamdinh

hanamdinh Member

Thích đã nhận:
    4
    Loại này có nhiều tên gọi khác nhau, miền Nam gọi là Ngọc Điểm, miền Trung gọi là Nghinh Xuân, còn miền Bắc là Đai Châu

19. samicbv

samicbv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    109
    Đai châu (vòng ngọc) = Nghinh Xuân (hoa nở đầu mùa xuân)= Ngọc điểm.. ko ai gọi là "tai trâu" cả bạn