cho hỏi tí

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi phat, 13/6/06.

1. phat

phat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    tuy ở xa tận chân trời nhưng ở ngay trước mắt
    các bác cho em hỏi em thấy nhà bạn em nuôi cá đĩa cá nhà bạn em thì rất dạn thọc tay vào hồ có thể được con cá rỉa tay sao tới lúc em mua của nó về em thả vào cái hồ thủy sinh của em mấy con cá nó thấy em như là thấy ác quỷ:devil: :devil: vậy nó chạy hết:crying: :crying: :crying: tới lúc em đi thì nó mới bơi ra ăn mồi.Vậy các bác chỉ em làm sao cho con cá nó dạn lại như lúc ban đầu~X( ~X( ~X(

2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Cá mới bắt về cũng có thể ví như cô dâu mới về nhà chồng vậy, mới thay đổi môi trường sống nên nhút nhát, rụt rè, 1 thời gian sau là nó rỉa cả đầu, cả cổ luôn chứ đừng nói rỉa tay. Nhưng cho ăn mỗi lần ít thôi, để nó đói, nó sẽ mau dạn hơn.

3. akinam

akinam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của bạn bị "bịnh" rồi, loại bịnh này không có thuốc nào chữa được đâu, chỉ có cách duy nhất là cho chúng thời gian, rồi chúng sẽ rỉa cả những thứ chúng không nên rỉa cho xem.

4. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    người ta mới về nhà mà đã đòi sờ mó sao mà không sợ:D bác lấy báo che hồ lậi chừng vài ngày cho cá quen thì không sao

5. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    tuyệt vời..so sánh rất chị là chính xác..em xin bái phục
    @ phat: theo em thì anh nên đợi là tốt nhất vì như mọi người đã góp ý roài !!cứ để dần dà lũ cá nó quen chủ roài..mới ngó thấy mình bọn nó đã nhao nhao lên rùi thì mệt !! hee

6. handtohand

handtohand Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của bạn do mới về môi trường mới chưa có wen nên chúng nhát là chuyện bình thường còn khi cá bên nhà bạn cùa bạn thì nó đã wen và được chăm sóc hoài và thói wen ấy đã giúp chúng mạnh dạn hơn vậy thôi nếu bạn cho chúng ăn hằng ngày cùng 1 thời điểm nếu chúng wen dần sẽ có hiện tượng giống cá của bạn.Vì đó như là đồng hồ sinh học vậy thôi.