Cho hỏi về bệnh to bụng ở cá con

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi tienkt, 11/9/07.

1. tienkt

tienkt Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có ba con cá con cỡ bằng ngón tay nuôi chung một hồ có vách ngăn. Mình cho ắn trứng tôm thì hai em bị sình bụng, ba ngày không ăn gì mà bụng vẫn to. Mình đã cho thuốc sình bụng của Trung Quốc và sưởi liên tục ở nhiệt độ 30c. Hai ngày sau thì bụng xẹp nhưng cá rất yếu, ăn rất ít. Mình cho ăn cá con mà nó cũng chỉ ăn một hai con rồi thôi. Em nó đi ngoài phân thành sợi màu trắng trong và có một ít đen và ốm lắm. Xin nhờ các anh em trên diễn đàn giúp đỡ gùm. KHông biết em còn lại có bị lây hay không nữa ....buồn quá...

2. lahan0502

lahan0502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào anh, cá anh hiện giờ đang trong tình trạng bệnh sình bụng, tuy anh đã chữa và bụng đã xẹp nhưng vẫn còn hiện tượng cá đi phân thành sơi màu trắng trong, điều này cho thấy, cá anh vẫn đang trong tình trạng bị sình bụng. Do đó, anh đừng cho cá ăn gì nữa, hay đợi thêm mấy bữa cho cá thật khoẻ và thật sự hết bệnh rùi anh hãy cho nó ăn. Chúc cá anh mau hết bệnh.

Good luck,
    Lahan0502

3. thanlonglahanhn

thanlonglahanhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn mua bluenacine bỏ vô 1 gói 5g cho 150 lít nước. Bạn nên cắm sưởi theo dõi nhiệt độ 28-30, rút bớt nước nếu hồ lớn cho đỡ tốn thuốc. Chúc chú cá bạn mau khỏi

4. tienkt

tienkt Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn! bạn có thể nói rõ hơn về thuốc Bluencine giùm, mua ở đâu, hình dán như thế nào, bỏ và thì bao lâu thì thay nước hay để luôn. Nhiệt độ trong hồ lúc nào cũng 30 độ. Cá cũng chưa tiến triển mấy.

5. computer1983vn

computer1983vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bluenacine dạng gói.cho vào hồ nước màu xanh.liều lượng có ghi trên bao.bạn có thê mua tại chi nhánh thập bát la hán hay chi nhánh Phước Bình Đăng,Cao quý.KHi trị bệnh đường ruột thìi cho ăn cực ít(không ăn càng tốt).và chỉ cho ăn cá trâm(có ich khi cá bị ruột),tuyêt đối không cho ăn lòng ròng hay tép.Nhưng cá bạn nhỏ quá mà xài bluenacine hay bubble hơi nặng đô đó(thuốc nhập mà).thân

6. thanlonglahanhn

thanlonglahanhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn computer nói đúng rồi đó, đối với cá con bạn có thể giảm 1/2 thuốc đi. khi mua thuốc bạn có thể hỏi thêm ở tiệm để được hướng dẫn ha. Tam 5 ngày thôi là cá đỡ ngay à