Cho hỏi về bình acquy !!!

Thảo luận trong 'Phụ kiện dành cho gia cầm' bắt đầu bởi lehoangphuc, 31/5/11.

1. lehoangphuc

lehoangphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Mình đang dùng thùng xốp ấp trứng ,,,khi cúp điện ko biết xử lý sao ...có cách nào ko ae ?????Dạo này mua mưa hay cúp điện

2. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    sao ko ai chỉ dậy !!!! đảo trứng là mình đảo sao cũng được ( miễn sao trứng có di chuyển là được hả ae)

3. carom

carom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,690
    có tiền thì mua 1 cái ubs (loại lưu điện máy tính hay sd) về xài, khi mất điện thì tự nó chuyển qua sd bình accu luôn, mua công suất càng lớn thì càng sd đc lâu.
    ít tiền thì mua cái bình accu 12v & 2-3 cái bóng 12v về đưa vô thùng là ok.

4. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Minh co ubs ma ko bik su dung lam sao ! Ae hg Dan cũ the dc ko ...cho hoi lion dao trung minh dao cho no co nhung nhich la dc hay daonhu the nao ( xin mod thong cam e dung dt ko co key)

5. carom

carom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,690
    bạn cắm dây nguồn của ubs vào ổ cắm 220v, cắm đầu dây nguồn máy ấp của bạn vào ngõ ra (output) của ubs, thế thôi.
    @trích: Đảo Trứng
    Mục đích của việc đảo trứng là tránh cho phôi khỏi dính vào vỏ, làm cho quá trình trao đổi chất được cải thiện đồng thời có tác dụng làm cho phôi phát triển tốt nhất, Không được đảo trứng tuỳ thích và ngẫu nhiên, phải đảo trứng bằng chu kỳ tuyệt đối trong ngày.
    đặc biệt quan tâm ở giai đoạn đầu và giai đoạn giữa.
    Giai đoạn đầu 1-7 ngày : 2 giờ/1 lần. Một ngày đảo 10 - 12 lần.
    Giai đoạn giữa 7- 16 ngày : 4 giờ / 1 lần. Một ngày đảo 5 - 6 lần.
    Mỗi lần đảo : 1,5 đến 2 giây ( đảo trứng lâu quá sẽ đứt các tia mạch máu giữa phôi và độ phát triển của trứng dẫn đến chết phôi)

Tuy nhiên đảo trứng quá nhiều số lần cho phép hoặc ngẫu nhiên ko theo chu kỳ sẽ gây ra phôi phát triển không đúng vị trí và phôi chết trong trứng.
    Nếu 6 ngày đầu không đảo phôi dính vào vỏ không phát triển và chết. Sau 13 ngày không đảo túi niệu không khép kín, lượng abumin không vào được bên trong túi niệu dẫn đến tỷ lệ chết phôi cao, khi gia cầm mổ vỏ sẽ không đúng vị trí, phôi bị dị hình ở phần mắt, mỏ, đầu.

bạn có thể tham khảo vấn đề ấp ở các bài trước hoặc vào đây http://www.chonhanong.com/index.php...46:kin-thc-v-may-nong-nghip&Itemid=91&lang=ch

Last edited: 1/6/11
  6. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    sao có người nói đảo trên 2 lần là được rồi !!!! đảo sao cũng được mà

7. gadep

gadep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    172
    Mình cũng nghe nói là không nên/cần đảo trong tuần đầu tiên và cũng không phải đảo nhiều lần sau thời gian đó, có người nói họ chẵng đảo điết gì nhiều nhưng trứng vẫn nở nốt và gà con vẫn khỏe, thiệt sự bây giờ mình đang rối lắm vì chẳng biết ai đúng ai sai, nên nghe ai và không nên nghe ai, số là mình cũng đang ấp nhân tạo trong thùng giấy mình tự tạo nhưng chỉ có 2 trứng thôi nên mình đặt nhiều hy vọng vào lần ấp này lắm, nếu anh em nào đọc được những dòng này xin cho em 1 ý kiến để em khỏ lo lắng nữa nhé!
    Thân!