Cho hỏi về bình Co2?

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi Andydinh77, 20/10/08.

1. Andydinh77

Andydinh77 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Hiện nay mình đang có một bình chữa cháy(khí Co2),mình muốn độ thành một bình hoàn chỉnh để chơi thủy sinh thì mất bao nhiêu tiền?mình tìm hiểu trên diễn đàn thấy một số người sử dụng van điều chỉnh có cái một đồng hồ,có cái hai đồng hồ.Vậy cái nào thì an toàn hơn?Mong các anh em nào biết thì chỉ cụ thể dùm.

2. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    - Nếu bạn muốn thay van bóp bằng van vặn thì sẽ mất thêm khoảng 160k cho van và 70-80k cho 1 lần nạp khí
    - Van giảm áp có giá từ 160k đến trên 1tr
    - Van điện để đóng mở CO2 theo đèn có giá khoảng 150k

- Van 2 đồng hồ và van 1 đồng hồ về nguyên tắc bền như nhau, tuy nhiên mỗi loại có khuyết điểm riêng:
    + Van 1 đồng hồ có 1 ống đo lưu lương khí bằng nhựa acrylic trong suốt, sau 1 thời gian nhựa này sẽ bị lão hóa, rạn và nứt, có thể vỡ, làm phụt khí ra ngoài ! Tuy nhiên loại này có ưu điểm là áp suất sau van đã được chỉnh cố định bởi nhà sản xuất, chỉ khoảng 0,5-1 kg/cm2.
    + Van 2 đồng hồ không có ống nhựa có thể bị lão hóa, nhưng lại có nhược điểm là người dùng có thể chỉnh áp suất lên tới 25 kg/cm2 hoặc hơn, áp suất này có thể làm vỡ ống mềm hoặc làm hỏng các thiết bị nối sau van vì chúng thường được thiết kế với áp suất làm việc thấp hơn nhiều.

==> theo VR nếu nhà có trẻ nhỏ, hay nghịch ngơm thì nên dùng loại van 1 đồng hồ, ta chỉ cần thay ống nhựa đo lưu lượng khi thấy nó bắt đầu có vết rạn nhỏ làm cho nó không còn trong suốt nữa

3. rune_kt

rune_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    bác ơi,hiện tại em đang dùng 1 bình 2kg,chỉ có 1 van tổng(giống bình ga) và 1 van nhỏ để điều chỉnh lượng khí ra thôi,đầu dẫn khí ra được nối thẳng vào ống nhựa trong(loại để gắn vào máy sủi oxy),dùng bình này liệu có an toàn ko bác?thanks!

4. Andydinh77

Andydinh77 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    cám ơn anh vinhrau nhiều.Em muốn làm bình Co2 lâu rồi nhưng sợ nhất là cái vụ nổ nên phải tham khảo anh em trước.

5. Kail-Nguyen

Kail-Nguyen Member

Thích đã nhận:
    5
    bình Co2

tiện thể mấy bác cho em hỏi về việc mua bình Co2. em có ghé chỗ bác Codai thì được biết bình 1,5kg giá 350k; bình 2kg thì 370k thì phải. còn bình pccc em đi hỏi nhiều nơi thì khoảng 450k. tiền thay valve không biết nhiêu nữa nhưng bình này nhìn có vẻ "bự" hơn nhiều (không biết nó bao nhiêu kg?). vậy xài bình nào là hợp túi tiền và an toàn? (bình Co2 thì hàng cũ). và có thể cho em giá cũng như địa chỉ thay hoặc mua valve, giá bơm Co2 cho từng loại....?
    cảm ơn các bác nha.

6. vinhrau

Thích đã nhận:
    740
    Van đó chính là van chuyên dụng dành cho những nhu cầu lưu lượng rất nhỏ như trong thủy sinh. Về mặt chịu áp lưc thì theo VR van đó đủ an toàn. Nhưng về chất lượng vận hành (tức là khả năng dễ dàng điều chỉnh lưu lượng và giữ ổn định lưu lượng) thì còn cần phải kiểm tra. VR mới chỉ được dùng thử vài chiếc đều không phải là hàng xịn và tất cả những cái mà VR dùng thử đều không giữ được lưu lượng ổn định.

7. vinhrau

Thích đã nhận:
    740
    Việc này đã được nói khá nhiều rồi, bạn tìm hiểu ở đấy nhé:
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=5987
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=41333

8. rune_kt

rune_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    dạ,đúng vậy bác ah.mà hình như nó cũng bị rò rỉ đúng ko bác,em khóa van tổng và vặn van chỉnh lưu lượng cứng ngắc mà vẫn thấy có bọt nhả,bác tư vấn giúp em nên dùng bình loại nào với ạ(nếu được bác cho em tham khảo giá với),hồ của em khoảng 100l...cám ơn bác nhiều.chúc bác vui!thân!