Cho hỏi về Bồ Câu, Gáy!

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi Ha Huy, 7/7/06.

1. Ha Huy

Ha Huy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250
    Nhà em có nuôi mấy đôi bồ câu, toàn trắng tinh, đẻ liên tục vì có cho ăn càm cò! Ông cụ nhà em thích bọn này lắm, nuôi cũng lâu rồi nhưng chim non ông cũng không phân biệt được đực mái. Toàn đến khi con gù, con đẻ mới biết thui!

Bác nào nuôi chim này lâu năm cho em tí kinh nghiệm đặng chọn lọc lại mấy con non đực cái đàng hoàng, hình thức ngon lành cho papa!

PS: Các bác biết chon đực cái CU GÁY cho em hỏi luôn nhé!

2. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Bạn Ha Huy có thể xem phần múi thịt của mũi bồ câu, nếu lớn và gồ lên thì là chim trống còn dài và thuôn nhỏ là chim mái, bạn hãy nhìn những chim đang nuôi, đẻ để phân biệt trước cho quen rồi sau đó hãy áp dụng với những chim tơ. Còn để phân biệt được cu gáy trống và mái thì thực sự khó khăn (cũng có thể áp dụng xem phần thịt ở mũi nhưng khó nhìn hơn bồ câu nhiều), cu gáy trống và mái cũng đều gáy cả, bạn tìm đọc lại các bài về cu gáy trên Diễn đàn nhé.

3. Ha Huy

Ha Huy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250
    Thanks bác thanhl, em sẽ bắt bọn nó ngay tối nay để kiểm nghiệm.
    Ah, em bắt bồ câu ra thấy đa phần con nào cũng bị con bọ gì gì đấy màu đen sì, to như hạt thóc nếp ấy, dẹt dẹt - nhìn kinh lắm! Nó là cái gì và diệt trừ ntn?
    Cảm ơn các bác!

4. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Rùng cả mình!
    Trước để trị loại bọ này thì GC thường cho bồ câu tắm nước muối pha loãng. Nhưng cũng không hết hẳn. Sau này có loại thuốc phun lên lông chó mèo ngăn ngừa bọ chét, GC phun lên lông, dưới cánh bồ câu thì có vẻ hiệu quả.
    Những con bọ này ẩn nấp nhiều trong tổ bồ câu nữa, rơm rạ lót tổ càng cũ, tổ càng bẩn thì càng nhiều, còn có cả những con sâu dòi trắng to béo mập nữa!

5. Ha Huy

Ha Huy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250
    Nói luôn cho chị rùng mình một thể, con bọ mà chúng ta vừa đề cập đến ấy còn bay được như cào cào cơ! Chúng nó bay từ con bồ câu này sang con khác! Đã phun thuốc mà vẫn thấy dấu hiệu của chúng!
    To thanhl: Đã bắt thử mấy chú bồ câu non ra xem, nhưng múi thịt của chúng dường như y sì nhau! Chim trưởng thành thì có vẻ hơi phân biệt được bác ah! Có cách gì nữa không, thankss!

6. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    khó khăn nhỉ?
    Bạn có thể nhìn đầu của chúng, con trống có đầu dẹp (bằng phẳng hơn) và có khuynh hướng vuông, con mái đầu tròn và nhỏ. Ngoài ra còn một điểm nữa là nhìn bộ lông trên cổ (kể cả chim màu trắng), chim trống có phần lông này dày hơn, nhìn thấy có vẻ phồng to hơn và có vẻ óng ánh hơn. Bạn bắt cặp chim lớn ra xem thử và hãy cố nhận ra điểm khác biệt giữa chúng và sau đó đem áp dụng cho chim tơ, hy vọng giúp được bạn...

7. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Còn một cách phân biệt nữa: kiểm tra hệ xương chậu - hai mỏm xương ngay sát hậu môn chúng. Khoảng cách hai mỏm xương này rất nhỏ ở con trống, và giãn nở hơn ở con mái. Tuy nhiên cách này hiệu quả ở chim bắt đầu biết bay trở lên, quá non thì không áp dụng được do hệ xương chim non chưa phát triển hoàn chỉnh.

Diệt trừ tận gốc mấy con rận, rệp, dòi.. đó thì khó, nhưng đều đặn phun thuốc lên mình chim, thường xuyên dọn dẹp sạch sẽ tổ chim thì cũng giảm thiểu được đáng kể những của nợ này!
    Hồi GC nuôi bồ câu rất hay ôm ấp chúng, nếu rận mạt nhiều thì chúng đốt cả mình, kinh lắm!

8. HIPPO

HIPPO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    khu nhà em có mèo (không phải của nhà em mà của nhà khác) thì "chơi" bồ câu được không các bác?
    hiện giờ "chơi" thả lộ liễu như vậy có mấy bác thú y gõ cửa "hỏi thăm" không?
    hic em hỏi dzậy chứ cũng biết câu trả lời rồi, tình hình lâu nay thảm quá, nghe đâu sắp có "đợt" mới nữa rồi H5N2 hay gì đó.

9. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    cho em hỏi cái này , mình nuôi cu gáy mà mình mua ỏ ngoài tiệm ma chim bổi đó , về minh phải cắt bỏ đuôi nó di thì nó mới gáy ha? mấy bác

10. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    :laughing: bác Thapbat này có chiêu gì lạ vậy? nhưng theo mình biết thì với điều kiện nuôi như ở Tp.HCM hoặc các khu đông dân cư nuôi Cu gáy hơi khó, loại này phải yên tĩnh, và khung cảnh phải buồn buồn nó mới gáy, ở nơi nhộn nhịp thế này muốn nó gáy cũng khó, thapbat có cắt hết đuôi của nó cũng vậy thôi...:blushing:

11. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Không phải cắt đuôi thì chim mới gáy đâu, Thapbat thấy ngoài tiệm chim thường bị cắt đuôi là do nuôi trong lồng hẹp thì đuôi ngắn để chim xoay trở cho dễ dàng, cứ chăm chim cho tốt thì bất cứ loại nào cũng sẽ sớm hót, gáy, líu ...thôi.

12. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    không những cắt đuôi mà còn cắt cánh nưã, thứ nhất vì lồng nhỏ chim xoay trở sẽ bị tưa đuôi mất thẩm mỹ. Thứ hai quan trọng là khi cắt cánh và đuôi chim sẽ mất thăng bằng nên ngại tung lồng=> mau dạn dĩ hơn, và theo Mug thấy điều quan trọng nhất cuả các cụ là chim hay khi bị xẩy ra vẫn quanh quẩn quanh nhà và ta bắt lại dễ dàng...còn chim có gáy hay không thì tuỳ chim hay dở, theo Mug thấy thì việc cắt hay không hoàn toàn không ảnh hưởng đến việc gáy nhiều hay ít....hồi mới nuôi Gáy Mình để nguyên xi nuôi mấy tháng sau chim tung lồng sờ vào đầu nó mềm như không có xương sọ vậy...sau đó đưa con này cho ngừoi bạn vì nó gáy hay nhưng nhát vô địch luôn...

13. Ha Huy

Ha Huy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250
    Người ta thường nuôi chim gáy trong lồng hẹp, tùy theo dáng mà có thể là quả đào, quả chuông... nên cắt ngắn đuôi + cánh để chim xoay xở dễ dàng trong lồng mà không xác xơ -> xấu! Còn nuôi ở TP hay nông thôn, ngoại ô đều gáy tuốt, hay hay dở là ở chim của bạn thôi!

14. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Các bác thận trọng nhé!

Thấy các bác cứ đưa kinh nghiệm về chọn chim trống ở bồ câu thì đúng là đặc điểm mũi to phồng lên là trống rồi! Nhưng ở chim gáy thì xin các bác cẩn trọng cho ạ. Chim gáy trống cũng có những con mỏ như mỏ chim mái ( cái này gọi là mỏ đinh ạ) mà những con chim này lại thường là những con chim hay mới ác chứ ( nếu chim trống có mỏ đinh thì nó là chim bền hơi , siêng gáy số 1 đấy!) xin các bác cẩn trọng kẻo lại bỏ phí hết những chú chim gáy hay ạ!