Cho hỏi về bộ lọc dưới đáy

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi khoanguyenanp, 30/10/07.

1. khoanguyenanp

khoanguyenanp Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ 60 x 15x 17 (inches), đang muốn nuôi 1 em la hán, tính xài lọc đáy, ko biết có tốt cho cá La Hán ko :~X(

2. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    không phải tốt mà là quá tốt :) xài đi đồng chí. Nhớ chuẩn bị 1 hồ nhỏ khác hay xô chậu để chữa bệnh, chữa luôn trong hồ có lọc đáy vệ sinh oãi lắm, nhớ lựa sỏi tự nhiên, xài mấy loại nhân tạo ra màu kinh lắm còn hại cá nữa

3. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Kô được rồi bác ạ ! hồ quá hẹp và thấp lam sao nuôi được ! có chăng chỉ có thể nuôi cá các loại nho nhỏ thôi ban a !

4. yeubelam

Thích đã nhận:
    51
    Chết ! em xin lỗi bác ! em quên để ý cái chữ ( Inhes ) , nhu bác dungvo noi như vậy là chính xác rồi đấy , có phải khôg bác dungvo:x

5. honganh

honganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    xài lọc đáy thì tốt nhưng vệ sinh thì mệt lắm, vì phân cá sẽ lắng xuống đáy, phải giở vỉ lên làm sạch (vi sinh không thể nào xử lý hết đâu)

6. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo kinh nghiệm của mình thì nuôi 1 con cần gì phải sài lọc đáy, chịu khó hút phân cho nó bằng dụng cụ mua ở tiệm đó, nhanh chóng và tiện lợi

7. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    xài lọc đáy thì phân cá khó mà xuống được đến đáy hồ, trừ khi bạn rãi sỏi hoặc san hô quá mỏng. Phân sẽ bị vi sinh trong lớp sỏi phân hủy hết, xuống đến đáy chỉ còn là mùn (sản phẩm của vi sinh), lúc này máy lọc hút lên 1 phần, phần còn lại nằm chơi dưới đáy :). Nếu siêng 3 tháng vệ sinh 1 lần, lười như tớ thì .... 5-6 tháng :), 2 tuần cho thêm ít men vi sinh vào để bổ sung lực lượng vi sinh thời bố mẹ (sau vài ngày vi sinh trong hồ chỉ còn là F1..Fn sẽ mất đi 1 vài đặc tính gốc tốt :)

8. khoanguyenanp

Thích đã nhận:
    0
    hồ 60gal (cỡ 240l), xài lọc đáy + bộ lọc dành cho 150gal (cỡ 600l) như vậy thì có ảnh hưỡng gì tới cá ko, vì bộ lọc 150 gal hơi mạnh :H

9. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    do có lọc đáy nên không ảnh hưởng đến cá, máy lọc nó hút bên dưới lớp sỏi mà. Với máy lọc như vậy, hộp lọc bạn phải lớn...... (mà Khoa ở bang nào thía ? ngày 12/12 này có mẹt ở houston nà :) ).Thân ái

10. khoanguyenanp

Thích đã nhận:
    0
    ở cali, :)
    Dùng máy Canister Filter mà, 150 gal, 4 stage

11. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ôi trời ơi ! chơi hệ thống lọc Canister được rồi, xài lọc đáy chi cho mệt :D, loại lọc đó quá tốt rồi

12. khoanguyenanp

Thích đã nhận:
    0
    set up xong roi, dang tha may em ca chep con. cuoi tuan di rinh ve 2 em la han bot, chup hinh len cho anh em.
    ps: thong cam, ko type dc tieng viet :(

13. yeubelam

Thích đã nhận:
    51
    các bác nên xem lại bài làm lọc đáy của bác duongnguyen nhé ! và em có 1 y kiến thế này : muốn lọc đáy hiuệ quả hơn thì tạo những lỗ hỗng o lớp lưới dưới thật thông thoáng và nối ống hút từ máy lọc đến từng nơi thông thoáng má mình tạo ra dưới lớp lưới , như vậy thì thật la thông thoáng và sạch sẽ :)

14. thekingx

thekingx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Để về nghiên cứu làm lọc đáy xem sao, nghe wang cáo dữ wa. Hy vọng nc trong như ý^^

15. dinhtrantanduc1

dinhtrantanduc1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hồ khoảng 1m2-50 nuôi 2 em cá la hán thì xài lọc đáy mấy W là vừa vậy mấy pác , em định rước 1 em về nhưng chuưa làm xong bộ lọc , ai vui lòng cho em cái tên của máy và nơi bán and giá cả!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

16. kunkun

kunkun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho hỏi bộ hút phân mua cho cá ở đâu và giá bao nhiêu cám ơn

17. sowhatvn

sowhatvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Lọc đáy thì đẹp đó nhưng nếu bạn nuôi nhìu hồ và chuyên chăm cá thì đừng xài lọc đáy, toàn bộ chất thải cá sẽ tuồn xuống nằm dưới đáy cả.
    Theo ý kiến của riêng bản thân mình thì bạn làm 1 bộ lọc tốt như lọc 3 ngăn, 1 máy bơm mạnh đủ công suất ít nhất 1 tiếng bơm dc 3-4 lần số lượng nước trong hồ ( trên máy bơm có ghi số lít 1h bơm dc) là hồ sạch bong chỉ thay gòn thôi. Làm lọc đáy có 2 nhược điểm:
    - Nơi sinh sôi của các loại giun vi khuẩn, nếu cá buồn buồn nó cạ mình vào đáy thì mình cá cũng trầy trụa mà lọc đáy vệ sinh lại mắc công như các bạn đã nêu trên
    - Nước cá tuy sẽ trong nhưng nồng độ các chất thải của cá sẽ cao trong nước do có thể thấy nước trong nên ít thay nước hơn (thậm chí có bạn kô thay nước cả tháng mà chỉ châm thêm nước đã bốc hơi ==> cá chậm lớn). Các chất thải ấy rất có hại cho cá như nitrat từ phân cá,... Rốt cuộc cũng phải thay nước thường xuyên thôi. Cá nhà mình thì gần 2 tuần thay 1/2 nước.