cho hỏi về" bổn rặt"

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi showhangdoc, 13/7/11.

1. showhangdoc

showhangdoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    780
    nghe sư phụ chùa tây thiên nói là nó chỉ có 2~3 chuổi đều và thẳng hàng,không có lép,cộng thêm bên trong cánh có 1 hàng long nhỏ như đầu ngón tay.:crying::crying::crying: hỏng biết đúng hôn nữa:laughing::laughing::laughing:,có sư kê nào biết hôn???chỉ em với.:-*

2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Hỏi gì đây ???????????????

3. showhangdoc

Thích đã nhận:
    780
    gà nòi chú uiiiiii.(gà không lai).................................

4. dan choi ga da

dan choi ga da Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    hỏi gì thế nhỉ < bên trong cánh có hàng lông nhỏ như dầu ngón tay > hỏi về việc coi tuổi gà hay gì vậy bạn

5. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Ai nói vậy? Bó tay. hix

showhangdoc thích bài này.
  6. showhangdoc

Thích đã nhận:
    780
    người chơi gà và nuôi gà khoảng 4~50 năm.bên cam. ổng nói các con ko biết, cứ đổ gà đi.dân nuôi gà chuyên nguệp thì biết liền hà.chú dủng à con thấy ổng nói giống ngư là mảng xà kè vậy.nhưng ổng nói mxke nói ko đúng,vì đó là giống như vậy,mxk chưa biết giống đó,con có hỏi gà móng cổ ntn .....ổng chỉ nói đời ổng chỉ kị là con gà "cựa gỗ"
    xin hỏi cựa gỗ là ntn????xin hỏi chú Dủng và mx ke

7. showhangdoc

Thích đã nhận:
    780
    xin lổi, ông nội tui là 5 gà nòi long khánh....95 tuổi....xin hỏi trí long khánh có biết ko...hihihi...tại vì con cháu vẩn nuôi tại long khánh

8. forgetmenot

forgetmenot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    493
    .................nói lại hai ba lần mà không biết bạn nói gì!hijjjjj

handsomeprince thích bài này.
  9. tvxdnhatphat

tvxdnhatphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    132
    Pó tay luôn. Đọc không đầu không đuôi, chẳng biết đang nói vấn đề gì nữa..... :p

10. mangxa_ke

mangxa_ke Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,080
    chào anh showhangdoc trước tiên e cám ơn anh và chúc anh nhiều sức khỏe,vù sao anh cũng lớn tuổi hơn em và kiến thức sự trãi nghiệm cũng nhiều hơn....sau này anh viết tên e viết tắt cũng dc hay gọi tên chính của em là (Nam) cũng được,anh đừng viết tên nick e có dấu hơi lệch đi anh nha cám ơn anh.những gì e hiểu và chơi dc bao nhiêu thì e chia sẽ cùng anh em bấy nhiêu anh àh và cũng đang học hỏi thêm rất nhiều từ các bật chú bác...các anh nữa vì sao e nói con gà móng cổ là xếp vào dạng (quý kê) chứ ko phải là dạng cao hơn là vì nó cũng là một con gà có cái biệt cái tài riêng của nó,theo như cá nhân e thấy thì những con gà này cũng có cái hay riêng,còn tùy dùng tùy nơi mà có một cách gọi khác nhau cũng như anh nói gà (cựa gỗ) hay (cổ) gì ấy....ngoài ra cũng có gà mống mồng(mào)gà....đủ cả như gà chân vàng mà 8 móng đen thì ngoài bắc e thấy ngta gọi là 8 móng trâu....cũng như trong lúc chia sẽ cùng anh em mà ko đúng thì a biết nhiều hơn a có thể sữa hay cho thêm thông tin để e cùng cả nhà học hỏi thêm chứ có gì đâu anh,cũng như a đá nói một ng nuôi gà đỗ gà 4 đến 50năm thì hơn hẳn những ng nhỏ như em rồi,mà cũng có những ng chơi gà nuôi gà tới ngày đầu bạc hoa râm mà vẫn ko biết con gà dữ là nó phải là thế nào đó anh...trong cái chơi này thì sẽ học mãi anh àh cũng ko ai dám nói là mình đã tới đỉnh được cả vì càng lên cao thì thấy đỉnh càng cao thêm....thú thật a đưa tiêu đề này ra e còn ko hiểu hết câu từ của anh và con gà anh đang tìm là thế nào nữa.e nghĩ khi anh đã viết bài này a đã nắm rõ nguyên căn rùi thì thôi anh chia sẽ thêm cho mọi ng đi.cám ơn anh chúc anh luôn vui nhé...àh mà nghe anh nhắc tên của ông anh và từng ấy tuổi thì ông anh cũng đã truyền cho anh rất nhiều rồi.diễn đàn là nơi giao lưu gắn kết mọi ng đến với nhau học hỏi nhau mà phải ko anh!

gatrest, linhgamy, cuongbatri and 2 others like this.
  11. pires07

pires07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    910
    trình kém, đọc và nghĩ mãi, ngủ một đêm thức dậy vẫn ko hiểu đc ý của bạn showhangdoc. :(

Last edited: 14/7/11
  12. handsomeprince

handsomeprince Well-Known Member

Thích đã nhận:
    889
    đúng là khó hiểu thiệt......hiiiiiiii! a giải thích câu chữ ra cặn kẽ tí đi cho mọi người dễ hiểu và giải đáp giúp a chứ bây giờ hổng ai hiểu hết nên có người biết mà ko hiểu câu hỏi thì cũng ko giải đáp được! hiiiiiiiiiiiiii

13. showhangdoc

Thích đã nhận:
    780
    à...em cũng gà về gà nòi lém...nên ko biết cái gì thì qua hỏi lảo sư phụ.
    -ổng nói cựa gổ là cựa lúc lắt được(nhút nhít ấy.hihi)
    -em hỏi con gà rặt giống nòi (ổng diển tả như vậy thì em hỏi như vậy chứ cũng hỏng biết nó ntn nửa)
    anh chị em noà biế thì chỉ em với....vì thấy ổng nói sao sao ấy.hihi

14. nghia_it

nghia_it Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,647
    Hình như bác ko phải là showhangdoc thứ thiệt rồi :D , hình như mượn nick phải ko bác

15. dan choi ga da

dan choi ga da Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    gà nòi rặt bây giờ mình ko bít còn ko , nhưng mình còn nhớ là khoãng 20 năm về trước , hình như lúc đó chưa có giống gà tàu và tam hoàng , mình thấy ở dịa phương mình nuôi mấy giống gà nòi , theo mình đoán có thể đó là nòi rặt , còn đá đấm sao thì mình ko bít tại vì còn quá nhỏ ko bít chơi gà đá , hihihi, mình nhớ là nó rất nhỏ chạng nhiều người còn kêu vui là< gà chim> , ko có tích , và hay trọc cổ , đa số là mình thấy gà ô nhiều và toàn là chân xanh và chân chì , kí ức hồi thơ ấu ,,,,

linhgamy and showhangdoc like this.
  16. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    95 tuổi thì hạng như mình ko biết đc đâu bạn ơi, cỡ 70 đổ lại thì may ra!

17. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    đi theo thời đại đi bạn ơi
    gà nòi rặc đâu có hay bằng mấy con lai bây giờ, hoài niệm làm gì :(

18. ga_blao

ga_blao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,221
    Bạn ghi là hỏi về gà "bổn rặc"
    Vậy gà này dễ tìm quá có gì khó đâu, sáng nay đi làm thấy người ta bán đầy hai bên đường :D

linhgamy thích bài này.
  19. showhangdoc

Thích đã nhận:
    780
    em nghe sư phụ chùa tây thiên nói vậy,em không biết nên hỏi các anh chị vậy mà,em tưởng các anh chị rành mấy cái vụ này lém..hihihi...cuối cùng hổng ai biết em hỏi cái gì hết à...huhuhu...thấy cũng dể hiểu lém mà,.
    -@ ga blao uiii...em hỏng có tìm mà em chỉ hỏi để mà biết thui,..buồn.
    hỏi:có ace nào nghe nói hay sở hữu gà CỰA GỖ (cựa lung lai) chưa?em nghe kể là nó đá cựa kinh lém hỏng biết đúng hôn.

20. cocobantam

cocobantam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    289
    hình như mình được biết gà nòi không có tích trắng,tai tích thì nhỏ,sát mặt chứ không to như bây giờ,ở cổ có một lớp da lớn hơi thòng mà người ta gọi là hầu bò,còn gà chim như bạn nói khoảng năm 1993-1994 gì đó ba mình có mua cho một cặp gà nhạn mồng dâu trong lượng nhỏ lắm của người bán đem từ Bến TRe lên,khi nó đẻ hình dáng bên ngoài chỉ bằng con bồ câu thôi,sau đó mình cũng mua được một con trống chuối đen từ người bạn,sau này lo học mấy con gà chết lúc nào không hay,về sau kiếm lại cũng không được như vậy

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:02 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:59 PM ----------

gà cựa như bạn nói mình cũng có nuôi vài con tre lai cỡ 1,1-1,2kg thôi đá đấm k ra gì hết đó,ở đây thường gọi là cựa da vì nó như chỉ dính vào lớp da chân thôi,dễ gãy lắm.Vài dòng suy ngĩ có gì không đúng mong được chỉ giáo thêm.Thân