Cho hỏi về cá lên châu đi !!!!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi hoang_tuan_10a2, 10/7/07.

1. hoang_tuan_10a2

hoang_tuan_10a2 Member

Thích đã nhận:
    0
    Các pác có ai biết cách nuôi cá la hán lên châu ko?Con của tui lên đầu và màu hết rùi,cũng tạm được.Nhưng bây giờ tui không biết làm sao để nó lên châu.Các pác làm ơn chỉ tui nhé.tui xin cảm ơn trước.:D

2. Hoang Thuong

Hoang Thuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn àh , châu thì bố mẹ chúng có thì chúng mới có . còn nếu ko có thì bạn có nuôi cách gì thì cũng ko bao giờ có được.

3. Dracula_DL

Dracula_DL Banned

Thích đã nhận:
    0
    bạn thử dùng thức ăn sáng châu xem, nếu cá bị rớt châu thì khá hiệu quả, còn nếu bẩm sinh ko có châu đành chịu thôi

4. hoang_tuan_10a2

hoang_tuan_10a2 Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy thức ăn sáng châu tên là gì? hình dạng ra sao,nói sao để người ta biết đó là thức ăn sáng châu

5. dragons red

dragons red Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình biết thì bạn nên cho ăn thưc ăn NOVO(JBL).thì cá mau lên châu và đầu nửa.Mà nếu cá bạn ko có châu thì chỉ nên cho ăn XO la tốt nhất rồi bạn ơi . có gì sơ sót xin thông cảm
    ~X( thông cảm )~X(

6. FILLIP

FILLIP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Bạn có thể mua tôm về quết nhuyển như chả, xong trộn tảo spirulina vào. Loại tảo này có nhiều đạm và có tác dụng tạo màu cho cá. Khi da cá có màu sậm hơn thì đó sẽ là nền để châu sáng hơn.

Còn châu bị rớt dần thì còn tùy vào nguồn gốc cá của bạn mua nữa.

Thân

Công Phúc

7. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình biết là do giống cá thui bạn ơi,ko có châu vẫn đẹp vậy!!!!!!!1

8. Thanh_Nguyen

Thanh_Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cần nhất là nguồn nước sạch + cho ăn+ môi trường. Đó là hy vọng nhất 5% thôi nhá. Chúc may mắn !!!

9. thichchoica

thichchoica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    jbl đi bạn^^..mình cho ăn thấy cá lên màu và châu ok lém

10. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái này thì hơi khó đó Bác àh, n1o thuộc về Gene di truyền, nếu cá bố và mẹ có nhiều châu thì lứa cá con sau này cũng sẽ như zậy, nhưng nếu cá bộ và mẹ cụt châu luôn thì bó tay. Để nuôi 1 con cá đẹp thì có 2 yếu tố: thứ nhất là thừa hưởng Gene trội của bố và mẹ (70%); thứ 2 là quá trình nuôi chăm sóc, cho ăn, môi trường nước (25%), 5% còn lại là các yếu tố tác động bên ngoài của cá (phong hình, môi trường sung quang, ...)

11. Hiep Hoa

Hiep Hoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vừa rồi mình có nuôi gần 50 con cá bột, cho ăn chính là: hỗn hợp tép(tôm) 60%+40% tim bò+ TOP thì thấy dàn cá này châu chữ OK lắm, có điều không em nào có đầu ra hồn cả... buón quá! hiện tại mình vú tiếp đợt 2 chỉ 15con thôi nhưng lựa giống cha mẹ có đầu to thử xem kết quả ra sao... và mình tìm hiểu qua nhiều người có kinh nghiệm thì cho cá bột ăn lăng qoăng thì cá lên châu chử OK lắm, nhưng bất tiện: khó mua, sinh muỗi nhiều gây hại người, vì thế bạn mua vừa đủ ăn thôi chú mình để trong bịt khoảng 2 giờ mà nó sinh ra hơn chục con muỗi (ớn thật!).

12. Nam_mrcc

Nam_mrcc Member

Thích đã nhận:
    0
    Big Head!

Các bạn thân mếm cho mình hỏi về dong Big Head? cám ơn các bạ rất nhiều

13. xTRUNGx

xTRUNGx Banned

Thích đã nhận:
    0
    lúc trước mình cũng có 1 con bị mất châu . sau khi cho ăn hỗn hợp tôm xay + vitamin b1 mua o tiệm thuốc tây. sau khi ăn cá có sáng hơn trc. sau 1 tuần thì khõi hẳn. bạn có thể thử cách của mình xem sao nhé. chào bạn

14. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    _:applause: :applause: :applause: Tảo Spi hay còn gọi là Tảo khô,thành phần chính là nhiều Vitamin và Khoáng chất thôi chứ làm gì có nhiều đạm.Lạm dụng tảo Spi nhiều quá coi chừng cá bị Tiêu chảy à...ho ho!!!

15. onlyyou1511

onlyyou1511 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ui!châu được hình thành khi cá còn bé rùi! tôi dám bảo đảm với bạn là không có ai có kỹ thuật nuôi lên châu cả (do châu được di truyền giống đầu vậy nhưng nó đã xuất hiện ngay khi cá còn nhỏ), chỉ là nuôi cho châu sáng hơn thui, do vậynếu bạn thích cá nhiều châu thì khi mua nhìn kỹ hoặc nhìnnghiêng thì thấy trên mình cá có mấy đốm sáng hơi óng ánh thìchọn con cá đó rồi về nuôi và tẩm bổ thì cá sẽ sáng châu.

16. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    novo hay JBL là 1 phải ko vậy các bạn?
    mình thấy cá con ăn top lên châu dữ lắm nhưng ko lên đầu. ko biết lớn cho ăb gì thay top đây!
    còn JBL thì màu khá tốt! vẫn có loại cho cá lớn.
    còn việc cho lên đầu thì potay đang tìm kinh nghiệm!

17. bin_dl

bin_dl Guest

châu là thứ bất di bất dịch từ bé thế nào thì lớn lên thế đó ,nếu cá bố cá mẹ châu đẹp thì cá con mới có châu đẹp chứ ko có cách nào làm cho cá lên châu