Cho Hỏi về chhim CM Lộn Cầu Và Ngoái

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi xiipzack, 9/5/08.

1. xiipzack

xiipzack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Mình có 1 chú chào mào về tướng của nó theo mình thi cũng tam j được . Mào Cao To Và dài hơi cong vể phía mỏ cua nó . Nhưng nó bị cụt hết đuôi vì khi mua của người ta họ làm mồi để bẫy lên lông đuôi và cánh bị gẫy rất nhiều . Sau khi mua về mình đã nhổ hết những cái lông bị gẫy của nó để sớm mong nó mặc lại bộ áo mới .Không biết mình nhổ lông như thế có ảnh hưởng nhiều đến nó không nữa . Tiếng hót của nó trong và vang nhưng nó lại bị tật là ngoái cổ . Mình không thích cái tính ngoái cổ của nó . Minh muốn hỏi xem có cách nào để chữa cho khỏi bị ngoái không . Và mình muốn hỏi luôn làm cám cho chào mào như nào có lên thường xuyên cho ăn hoa quả không . Ai biết chỉ giúp mình mới Cảm ơn rất nhiều:D

2. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihi dân chơi sành CM thì không ai đi nhỏ lông cả!
    Bởi nuôi một con chim qua mọt mùa tự động nó rơi lông và thay bộ áo mới.
    Việc chim thay lông tự nhiên và ta bổ sung thức ăn dinh dưỡng tốt thì nó sẽ thay lông lẹ, đẹp.

Việc con chim ngoái cổ thì bạn có thể sang qua lồng loại cao dài gần như Sơn Ca và bỏ thêm một cầu phụ. Con chim sẽ nhảy lên là gần nóc lồng rồi sẽ nhảy xuống như vậy sẽ đở ngoái cổ. Chứ bạn bỏ lồng vừa e em nó ngoái cổ đã rồi thành tật lộn mèo là không nên.

Chim CM là chim ăn các loại trái cây ngoài rừng, và côn trùng.
    Cho nên việc nuôi CM rất cần trái cây cho chúng bổ sung. Tuần at least 2 lần.

3. [kute]-bond

[kute]-bond Member

Thích đã nhận:
    0
    chim mộc đã rất yếu mà lại còn nhổ lông ko mất sức mới là lạ.bồi bổ thêm vào

4. thegioi_chim

thegioi_chim Member

Thích đã nhận:
    2
    anh Bạch Đề ơi em có 1 chú chào mào mới mua nó cũng rất thuần rồi nhưng sao nó bị rụng hết mấy cái lông cánh vậy anh?? giọng hót thì là chim camly nhưng bị lai giọng đèo nên nghe cũng k0 hay cho lắm anh có cách nào cho nó mọc lại lông cánh chỉ em với
    thanks anh nhju`

5. Hai.phateco

Hai.phateco Active Member

Thích đã nhận:
    9
    Ặc ặc bác nhổ lông đuôi của nó híc thế thì nó đau phao câu đến chết mất. Anh bạn tôi nuôi chim để chim không lộn mèo anh ấy cắt lông cách cho nó khỏi lộn cách này làm cho chim không được đẹp nhưng khi thay lông lại đảm bảo khỏi lộn luôn