Cho hỏi về công thức làm cám họa mi hót.?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi dung_hoamihot, 6/10/11.

1. dung_hoamihot

dung_hoamihot Member

Thích đã nhận:
    41
    anh em cho mình hỏi chút .
    làm cám cho chim họa mi bằng cám gà con thì loại nào là tốt nhất bởi vì mình hỏi ở ngoài cửa hàng thì có mấy loại cám ga con có 1 loại viên nhỏ và 1 loại mảnh. thấy anh em bảo là loại cám 028A là loại tốt nhưng mà mình tìm mãi mà không đúng sản phẩm 028A. và anh em cho biết công thức làm cám họa mi hót như thế nào hì là đúng không nên quá cầu kì bởi vì mình chỉ nuôi chim họa mi hót chứ không chơi chọi còn mình cũng hiểu rằng nước nuôi cũng là 1 phần và 1 phần cũng là tố chất của con chim. mình thấy trên diễn đàn mỗi anh em có 1 công thức làm cám khác nhau vậy đây mình xin trích ra đây để anh em nào có cách nào đơn giản và hiệu quả nhất thỳ chia sẻ cho mình để anh em cùng giao lưu học hỏi vì niềm đam mê chim cảnh !!! cảm ơn anh em rất nhiều Thanks !!! :x:x

tieuhoami, mavanz and KtsBim like this.
  2. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Bạn ở Hà Nội ??? thì mua cám gà làm gì ??? Cứ cám Bavi mà cho nó chén............Thi thoảng cho vài con dế, con cào cào là xong

tieuhoami, KtsBim and tienvonghia like this.
  3. tienvonghia

tienvonghia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    219
    bác mavanz nói rất đúng. Cám bavi coi vậy mà tốt ra phết. Em có con mi thay lông chỉ cho cám bavi với dế, cào cào mà lông ra đẹp ko thể chê. Cám bavi chim ăn vô thì phân ko có mùi và giá thành cũng rất bình dân.
    bác dung_hoamihot muốn chơi hót thôi thì cứ cám bavi trộn lòng đỏ trứng gà là xong, bổ sung mồi tươi là nó chơi suốt ngày. hehe.

Last edited: 6/10/11
    tieuhoami, mavanz and KtsBim like this.
  4. dung_hoamihot

dung_hoamihot Member

Thích đã nhận:
    41
    vâng em xin nghi nhận ỷ kiên của các bác .Thực gia thì em chơi chim lâu rồi , nhưng vì công việc bận rộn quá lên em nghỉ 2 năm rồi.Do có tí điều kiện lên em lại chơi chim lại.Thưc ra thì ngày xưa thì em nuôi chim cũng thấy đơn giản thôi , chỉ cần ít cám Ba Vì trộn Trứng và chăm con chim cho ổn định là được . Bây giờ em đọc trên diến đàn thấy nhiều tốp nick công thức lam cám quá lên k biết đắng nào mà làm , loạn hết cả lên .Thôi thì cứ cám Ba vì trộn Trứng la được.Em theo ý kiến cùa bác (Mavanz) và bác (tienvonghia).Miễn sao chim ổn định là được phải không các bác. THANKS !!!

5. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Mình đoán con gà và con mi là hai con khác loài và khác mục đích nuôi. Một con nuôi để hót hoặc đá một con nuôi để ...ăn thịt. Vì vậy nên chế độ dinh dưỡng chắc chắn phải khác. Bạn nuôi hót thì cứ Bột chim Ba Vì mà cho ăn, phân đẹp mà lại ít mùi. Một số ae nuôi hót dùng 5 trứng gà tươi trộn với Vitamin các loại đổ vào 1 bao bột Ba Vì trộn đều ủ khoảng 30 phút cho ngấm rồi đem phơi sấy; tuần cho ăn một hai bữa tươi châu chấu, dế mà chim chơi thật bền. Bột chim Ba Vì ở quê mình loại dởm rất nhiều, mùi rất hắc. Vài lời vui vẻ có gì không phải xin bỏ qua.

tieuhoami, KtsBim and mavanz like this.
  6. tienvonghia

tienvonghia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    219
    Đây là link của ABV tập chung bàn về cám bavi chính hiệu của bác KhanhHD. Anh em cứ vô tham khảo: http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=68484
    Còn vụ vitamin thì em dùng loại RTD-VITAPLUS này nè: http://rtd.vn/san-pham/54/122/rtd-–-vitaplus.aspx
    Chúc anh em ABV có nhiều chim hay nhé :applause:

KtsBim and Micon like this.
  7. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Vitamin của RTD là loại thường thôi, nhà mình bán TAGS và thuốc thú y. Mình hay dùng multivitamin của hãng Baeyr bột có màu đỏ.

tienvonghia and KtsBim like this.