Cho hỏi về đèn UV..???

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi BettaKTN, 3/9/07.

1. BettaKTN

BettaKTN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Em có ng` wen bên nước ngoài nhờ mua jùm "bóng đèn UV" (theo đúng nguyên văn).Nghe nói là có nguời đã mua ở VN với giá khoảng 100k-200k.Đc miêu tả như sau: "bóng đèn đc đặt âm duới nuớc có ánh sáng màu (theo như ng kể là màu tím), vừa làm ấm nuớc vừa có khả năng khử trùng cho nước"
    Em muốn hỏi có anh em nào biết có thể cho chỉ giáo để em hiểu rõ hơn về loại đèn này và rõ hơn về công dụng của nó, tiện thể có j cho em biết cả địa điểm mua.So thanks.:)

2. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Đèn UV không nằm trong bể mà nằm bên ngoài, nối tiếp với ống dẫn nước của máy lọc, cũng không chìm trong nước mà được bảo vệ bởi chụp bằng nhựa trong. Công suất từ 5w đến vài chục w, tất nhiên sẽ làm nóng nước lên nhưng không đáng kể.
    Đã có nhiều bài trên diễn đàn về đèn UV, bạn vào phần tìm kiếm sẽ thấy. Ví dụ: http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=24503

Last edited: 3/9/07
  3. BettaKTN

BettaKTN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn anh Mig rất nhiều...còn giá cả và địa điểm mua???Giúp em cho trót nhé.:)

4. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
  5. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Trên hoa quả sơn thì hơi khó, nhưng nếu ở SG, bạn ra Cao Quý hoặc những chỗ tương tự thử xem. Khoảng 50EU là giá chuẩn ở nước ngoài, đồ xịn, còn trong nước thì có lẽ rẻ hơn (đồ không biết có đảm bảo không).
    Đèn UV nhìn chung là tốt, xem như con dao sắc nhưng...hai lưỡi. Nếu chưa làm chủ được nó hoặc cẩn thận, bạn nên dùng trong thời gian ngắn (tối đa 2 ngày), nếu không thường bị phản tác dụng nhanh chóng.