cho hỏi về gà mái tre đẻ

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh gia cầm' bắt đầu bởi UltimaDragonoid, 31/8/14.

1. UltimaDragonoid

UltimaDragonoid Member

Thích đã nhận:
    0
    chủ nhật rồi mình mua 1 con gà tơ và là gà mái tre thường nặng 800gram , theo lời chủ cũ thì nó đang đẽ lứa so và đẻ đc vài trứng nhưng ko có cho đạp mái còn trứng thì ăn hết. mình đem về buổi sang thì tầm trưa 2h nó đẻ nhưng đẻ dưới đất vì mình chưa kịp làm ổ . đẻ trứng đó xong là nó ngưng luôn nên mọi người cho mình hỏi có phải do lạ chổ , chủ cũ cho ăn thiều chất hay chu kì trứng lưa này hết nên nó mới ngưng đẻ ko ?

mình có lót vải vào rổ nhựa rồi bỏ cái trứng nó vừa đẻ làm trứng mồi để làm ổ cho nó nhưng do làm gấp nên ko chắc chắn dễ rung rinh xê dịch + ổ để ở gần cửa chuồng nó thấy mình cho ăn là nó cứ nhảy lên xuống ổ làm ổ rung rinh . hnay nó đẻ lại sau 6 ngày ngưng đẻ nhưng nó ko vào ổ đẻ mà lại đẻ dười đất chỗ cũ trong khi chủ cũ nói nó nhảy vào ổ đẻ. mọi người cho hỏi có phải do ổ ko chắc chắn nên nó mới ko vào ko hay do lúc đầu về lạ chỗ và ko có ổ nó đẻ dưới đất nên giờ quen nếp hay bị gì đó mà mình ko biết ? .và cho mình hỏi 1 câu quan trọng loại gà như vậy liệu sau này khi đẽ xong nó có biết ấp ko?

chuồng mình nuôi cản mái có kích thước dài rộng 1m cao 0,5 m . cho mình hỏi kích thước chuồng như vậy có ổn ko hay là hơi chật .
    mới tập cản gà nên có nhiều thắc mắc mong mọi người giúp đỡ. xin cam ơn trước

2. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    ko cần lo lắng quá, cho ăn đầy đủ khoảng 10 bữa nữa nó đẻ lại ah :)

3. xuanldn

xuanldn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    nó đẻ lại mà dưới đất thì cứ kệ nó, lấy trứng cũ để đấy làm mồi, trứng mới thì cất vào và lấy bút lông đánh số thứ tự. khi nào nó ấp thì lúc được mấy ngày thì từ từ xê dịch đến chổ nào bạn muốn, nhưng 2-3 hôm xê dịch 1 tí chứ đừng thay đổi liền. dưới đất thì để ý ẩm ướt hoặc chó ăn trứng.