cho hỏi về humpy head XO!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi dinhtrantanduc1, 28/1/08.

1. dinhtrantanduc1

dinhtrantanduc1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mấy pác ơi , em có nuôi 1 chú king thái thượng hoàng lác 2 ngón em nó lên đầu tốt lắm , nhưng sao cả tháng nay kô thấy lên nữa kô biết tại sao , bây giờ em nó khoảng 3 ngón !

2. boss686868

boss686868 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mua ở hàng cá nó cho cá ăn và cho thẳng thuốc kích thích vào nước, cá nó quen rồi. Về nhà nuôi k giống như ở ngoài hàng cá xuống đầu là phải. Bạn nghiền theo tỷ lệ 2 viên B1 vào 10 lít nước, và ra hiệu thuốc mua vitamin loại nước dùng cho trẻ, 1 thìa 10 lít nước. 3 ngày sau thay 1 phần 3 bể và cho thuốc tiếp. Đảm bảo 15 ngày Cá sẽ lên đầu trở lại và to hơn trc. Khi Cá lên đầu lại giảm thuốc dần dần cho quen. Lúc nào Cá lên đầu lại gửi hình nhé. Chào

3. marmalad3_b0y

marmalad3_b0y Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác này giống em quá, em cũng cho B1 vào, thuốc nào mà chả là thuốc, miễn là có vitamin bổ dưỡng

4. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Nuôi kiểu này cá quen thuốc đó. Khi bỏ ra nó lờ đờ không còn linh hoạt nha bạn. Hãy cẩn thận với thuốc dù là thuốc gì đi nữa.

5. luongcongtuan

luongcongtuan Member

Thích đã nhận:
    0
    Nói về Vitamin nhờ các pác chỉ giúp, tôi mới mua 1 lọ thuốc nhãn hiệu RAIN BOW MULTIVITAMIN ( đại loại là tổng hợp nhiều vitamin trong lọ thuốc) do công ty GOLDEN RAINBOW AQUARIUM & PET sản xuất ( không biết công ty ở đâu). Bao nhãn màu đỏ có dán 1 tờ giấy ghi thuốc Vitamin giúp ngừa bệnh, bổ sung cho cá khỏe mạnh, ổn định không bị xuống màu - 4 ngày cho thuốc 1 lần, hồ 100 lít cho vào 10cc. Giá 10k, lọ khoảng 50cc. Xin hỏi có pác nào dùng loại này chưa và công dụng như thế nào - mua về nhưng thấy toàn chữ giun dế ( chữ TQuốc) nên cũng hơi ngại chưa dám cho vào hồ. Rất mong sự giúp đở của các pác. Thành viên mới xin được chỉ giáo.
    Thân

6. luongcongtuan

luongcongtuan Member

Thích đã nhận:
    0

7. yetkieu

yetkieu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu không bệnh tật gì thì tốt nhất mình nghĩ cứ nuôi tự nhiên không cần thuốc thang gì đâu, quan trong là môi trường nước và ăn uống đầy đủ cá sẽ đẹp thôi

8. dinhtrantanduc1

dinhtrantanduc1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    đây là chỉ bổ sung thêm vitamin cho cá mà thôi chứ kô có gì đâu bác ơi!:D

9. MsLove

MsLove Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bổ sung vitamin thì anh mua béng cái viên vitamin tổng hợp cho nguời (hình như có cả dạng nước dành cho trẻ em hay sao ý) rồi nghiền nhỏ (nếu là thuốc viên) rồi tẩm vào tôm, tép tươi sống trước khi cho ăn có khi còn đảm bảo hơn.
    Em là em chúa sợ mấy cái thuốc của Tàu :mad:

10. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bạn có thể mua 1 loại multivitamine cũa Đài loan giá khoản 80 ngàn dt 250ml tính ra rất rẻ.

11. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn dùng vitamine cho người như nutromlet ( quên tên nên viết như thế ) . Loại này nhỏ thẳng vào miệng cá 1 giọt nhưng mình thấy không hiệu quả bằng vitamine dành cho cá kiểng. nên mua loại có nhãn hiệu cụ thể trừ của TQ sx( loại này không biết hiệu quả như thế nào ). Mua dạng bột pha chung với thịt bò - tép là tuyệt.

12. rombios

rombios Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Chính xác!!!
    Theo mình bạn nên nuôi lại theo điều kiện bình thường:
    -Cho cá đói 2ngày.
    -Mua tép sống về thả vào cho cu cậu rượt đuổi (số lượng vừa phải).
    -Để gương cho em nó đá. (cho sung lại ấy mà)
    ...có thể thêm ít loại thức ăn khô ngoài thị trường (không cần thiết lắm) - mà nhớ là đồ thiệt nhe (thạch sanh thì ít - lý thông nhiều lém...hihihi).
    ===> Chúc bạn thành công.

13. BANGTUYET

BANGTUYET Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng đang xài loại này rất tốt mình còn trộn nó với thức ăn viên cho cá ăn trực tiếp luôn ~> cá rất sung

14. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào bạn, kể cả thuốc rõ nguồn gốc cũng không có tác dụng bao nhiêu chứ nói chi tới loại thuốc chữ giun dế . Bạn lỡ mua thì bỏ đi vì theo mình h , muốn cá leên đầu to phải có gien dầu to. Ăn thức ăn tươi như tép - thịt bò - cá lóc thường xuyên bạn sẽ có 1 em cá đầu khủng hà.

15. dien_ah

dien_ah New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình thấy bây zờ các loại thực phẩm lên đầu cho cá nhìu lắm bạn cứ cho nó ăn các loại thức ăn đó nhưng để cá lên đấu nhanh thì phải cho cá kè với cá mái và soi gương mỗi ngày khoảng nửa h là dc cộng với chế độ an đồ tươi sống hợp lí là ok