cho hỏi về lồng cho cockatiel

Thảo luận trong 'Phụ kiện - nghề chơi' bắt đầu bởi baaaadboy, 10/9/08.

1. baaaadboy

baaaadboy Member

Thích đã nhận:
    1
    2 em này vừa xách từ thái lan về,nên còn hơi nhát và lông chua mượt lắm.cho em xin hỏi em nuôi cái lồng 60*60*60 như thế này có nhỏ không,em định mua thêm một cái nua để ghép lại.hay các bác có biết chổ nào bán lồng lớn hẳn luôn không.à hay em đinh nuôi cho đi trên cầu giống bé xích nhà em được không ạ .
    thứ 2 là nghe nói nuôi vẹt thì nan lồng nên nằm ngang thay vì đứng cho mấy chú dễ leo đúng không ạ.
    và cho em hõi loài này xà lách thì ăn thêm gì nữa ạ.có cần làm tổ không,hay là chổ cho chúng tắm,thả cho đi vòng vòng được không
    hình thì mai em sẽ pót lên liền vì giờ tối quá em chụp không rõ được

2. baaaadboy

baaaadboy Member

Thích đã nhận:
    1
    em xin lỗi admin xóa hộ em 2 bài kia,không hiểu vì sao em chèn link từ phôtbucket mà không được,không phải em spam nha

3. Champa

Champa Active Member

Thích đã nhận:
    8
    bạn ui, làm sao bạn đem về dc vậy? Thỉnh thoảng mình cũng wa Thái, nhưng hok dám đem về, sợ bị tịch thu thì uổng lém. Chỉ cho mình nhé. thanks.

4. willian

willian Active Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn chỉ mình cách lấy chim qua cửa khẩu đi.mình đang tính wa Thái mua...THANKS

5. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Đôi vẹt của bạn phát triển không tốt. Nên quan tâm chế độ dinh dưỡng đúng để cải thiện tình hình.

Lồng như vậy là rất nhỏ cho 1 chú cockatiel, đằng này bạn có những 2 chú !
    Muốn chim khỏe mạnh và sống lâu: nên nghĩ đến 1 cái lồng cao ít nhất 80 cm và từ đó suy ra chiều ngang tương ứng để chim có thể đứng một chỗ vỗ cánh thoải mái. Hàng ngày hoặc ít nhất 2 ngày 1 lần nên thả chim ra để chim bay trong nhà.
    Trường hợp không thể thả chim cho bay trong nhà: cần nghĩ đến một cái lồng lớn hơn với chiều cao khoảng 1.2m.

Cockatiel có làn da nhạy cảm hơn nhiều so với xich và các loại vẹt khác. Chim cũng có tâm lí yếu đuổi hơn rất nhiều so với nhiều loại vẹt rừng khác. Nên: xích chân là một giải pháp rất tồi cho cockatiel.

Chính xác!
    Chỉ có điều nếu nan lồng để ngang thì người ngắm chim sẽ không thấy đẹp bằng nan lồng dể dọc. Vì vậy người nuôi phải lựa chọn: hoặc là thoải mái cho chim leo trèo hơn, hoặc là thoải mái cho người nuôi ngắm chim hơn.

Sự đa dạng và hợp lí trong thành phần dinh dưỡng là yếu tố quyết định cho sự phát triền và sức khỏe của chim nuôi nhốt. Cứ tưởng tượng ai đó thích ăn rau muống xào tỏi và thế là anh ta chỉ ăn mỗi một món đó cả đời....