cho hỏi về tetrecyclin ?

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi dungbuon, 29/9/07.

1. dungbuon

dungbuon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho em hỏi tetracyclin có thể trị nấm cho cá dĩa ko ?cá em nó bỏ ăn và hay đâm dầu vào vật cứng lắm ,như nó bị ngứa vậy đó .anh em có kinh nghiệm xin chỉ giúp ,cá em mua cung nhìu tiền lắm hic hic

2. Tuyen

Tuyen New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tetra là kháng sinh phổ rộng, bạn có thể dùng trị được nhiều bệnh nhiễm khuẩn thông thường cho cá.
    Mình đề nghị thế này: bạn mua Tetra Nhật (khoảng 15000/gói), sử dụng khoảng hơn nửa muỗng cafe một tí cho 100 lit. Ngâm cá khoảng 2 ngày, sau đó lặp lại y như vậy một lần nữa, sục khí bình thường. Sau đó thay nước từ từ, mỗi lần khoảng 1/2 hồ (nhớ cho thêm muối để ổn định nước).
    Cách hai: sử dụng thuốc tím (thuốc rửa rau 1000/gói), pha màu hồng cánh sen vừa phải (1gói nhỏ 1g/ 500lit), cũng ngâm y vậy, nhớ sục khí nha, thuốc tím lưu ý tránh ánh sáng mặt trời sẽ làm mất tác dụng, nên đánh vào chiều mát. Để ý nó trong khoảng nửa giờ, nếu thấy có biểu hiệu sốc thuốc (nổi đầu, mất định hướng, chìm đáy...) thì bắt bỏ vô xô nước cũ, sục khí tối đa.
    Nấm thì cũng không có gì lắm đâu, chủ yếu phát hiện bệnh cho sớm để trị hiệu quả. Cá dĩa rất nhạy nước, nên bạn nên chú ý tới các chỉ tiêu thủy lý hóa (pH, nhiệt độ...) cho thật ổn định và tốt. Chúc cá bạn mau hết bệnh nha.
    Cá dĩa khá nhút nhát, cần tập từ từ để cá quen môi trường mới, đừng tập trung quá đông hay ánh sáng quá mạnh nếu ban đầu cá ở nơi yên tĩnh, cá sẽ bơi hoảng loạn, cá này rất đỏng đảnh và khó chịu, bạn nên kiên trì tí, như mình chăm sóc người yêu í mà. Bạn xem kỹ coi, nó ngứa có thể do con gì đó bám nó (rận nước chẳng hạn), không thì cứ xử lý thuốc như trên là hết thôi.
    Bạn cho mình biết kết quả với nha.

3. dungbuon

dungbuon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn anh tuyen rất nhìu ,em mới ra tiệm cá mua tetra nhật gói 5g mà sao tới 30k lận huhu ví thương cá nên em cũng mua luôn .em còm mua thêm gói thuốc tìm mà giá tới 7k ko biết bao nhiu gam nữa hỏi thằng bạn nó cũng ko biết luôn,giờ ko biết sử dung làm sao nữa .

4. vinhbocau

vinhbocau Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    0
    SAo e sang vậy?Cứ mua tetra viên 250mg co 500 đồng/v là dung dc rồi