Cho hỏi vể việc thay nước cho cá

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi tuphuong71, 1/10/07.

1. tuphuong71

tuphuong71 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình có người bạn ở chung cư nước chỉ mở theo giờ, do đó củng ít có điều kiện thay nước, khoảng 5 - 6 tháng bạn mình mới thay nước một lần, nhưng nước vẩn trong vì để máy lọc24/24, giặt bông lọc mổi ngày.Vậy cho mình hỏi nườc ít thay như vậy có hại hay có lợi cho cá.Mong các AE chia sẽ kinh nghiệm.

2. CaRongChienXu

CaRongChienXu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn có thể nói rõ hơn. Bạn đang nuôi cá gì? tại như theo mình biết thì từng loại cá mà thời gian thay nước lâu hay mau.

3. tuphuong71

Thích đã nhận:
    2
    Cá la hán chứ còn cá gì nửa bạn,cá gần hai năm rồi, lớn bằng hai bàn tay rồi

4. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chời, nước gì mà 5, 6tháng mới thay 1 lần ??? vấn đề ở đây ko phải trong hay đục mà là dưỡng khí trong nước, theo mình thấy là 5 ngày nên thay 1 lần hoặc quá lắm là 1 tuần. để lâu như vậy ko tốt là cái chắc

5. nmcuong_gli

nmcuong_gli Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Góp ý !

Theo mình thì ít nhất là một tuần nên thay nước một lần. Thứ nhất các của bạn sẽ luôn khỏe mạnh, ít bệnh tật. Thứ hai là nguồn nước mới thay sẽ cung cấp cho các của bạn một số khoáng chất cần thiết cho cơ thể và thứ ba là hồ các của bạn luôn trong sạch. Môi trường như vậy, cá của bạn sẽ luôn luôn đẹp.
    Vài lời góp ý cùng bạn !

6. louhan

louhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu điều kiện không cho phép thì nên thay nước 1-2 tháng 1 lần chứ đừng để đến 5-6 tháng.
    Nước để lâu sẽ làm biến đổi các thành phần trong nước, không có lợi cho sức khỏe của cá

7. dzuinguyen

dzuinguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chời!! 5,6 thang mới thay nước.. theo mình thì 1tuần thay nước 1 lần, còn làm biếng thì nên thay 1tháng 1 lần cũng được..

8. tuphuong71

Thích đã nhận:
    2
    Hồ cá bạn mình nước mấy tháng mới thay một lần,mà cá vẩn không sao,đầu rất to, và rất sung.Khi mình qua coi thì thấy máy lọc rút ống nhựa nhỏ để ở dưới,và để máy lọc sát, chạm vào đáy hồ, do đó máy hút hết cặn trong hồ.Mình về nhà củng làm theo cách đó thấy hiệu quả không còn cặn dưới đáy nửa, nhưng mấy tháng mới thay nước thì mình không đám thử.

9. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    làm lọc đáy, lọc tràn... + men vi sinh => 5 tháng thay nước cũng ko sao :). Hàng tuần bổ xung thêm nước đã mất do bay hơi + men vi sinh

10. singingsong

singingsong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ã mấy bác này ghê quá ....cả tháng mới thay nước 1 lầnn nhưng theo mình thì nếu nước sạch thì ko cần thya chừng nào thấy nước dơ mới thya vì thay nước nhìu ko tốt cho cá ...

11. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thay nhiều mà kô đúng cách thì kô tốt,có khi còn Die cá nữa là khác.Nhưng thay nhiều và thay bài bản thì OK lắm đó.

12. vinaken

vinaken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    184
    5 đến 6 tháng mới thay nước cá một lần thì nồng độ PH trong nước sẽ giảm làm nguy hại cha cá
    nhưng đối với cá la hán thì khoảng một tháng thay nước cũng được ...

13. thekingx

thekingx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tốt nhất là 1 tuần nên thay 1/3 nc hồ để bảo đảm môi trường sạch cho cá mau lớn