Cho khoen ăn cám đậu phộng của chòe lửa,các bác chỉ giáo!

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi meomun, 25/3/10.

1. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    Tình hình là em đuợc ông anh tặng cho 1 con khoen líu rất ác nhưng vấn đề ở chỗ là truớc giờ ổng toàn cho ăn cám đậu phộng của chòe lửa nhưng theo như chỉ dẫn của anh em trên diễn đàn thỉ cám khuyên lại làm bằng đậu xanh?:confused:,em mới chơi k có kinh nghiệm nên muốn xin ý kiến các bác là có nhất thiết phải đổi qua cám đậu xanh k hay cứ cho ăn như cũ,k biết chim ăn cám đậu xanh có líu tốt hơn k hay tịt luôn thì khổ,và em có câu hỏi này hơi ngớ ngẩn là tại sao cám khoen lại làm bằng đậu xanh mà k dùng đậu phộng dùng đậu phộng k tốt cho khoen hả các bác...?~X(,cám ơn mọi nguời đã đọc tin,rất mong sự đóng góp nhiệt tình của các bác!:applause::applause:

Last edited: 25/3/10
  2. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    đậu phộng ở đây là lạc hả bác,lạc ko tốt cho khuyên lắm do lắm dầu chim ăm nhiều dầu quá dễ mất giọng,bác nên đổi sang cám viên đậu xanh như cấm tuấn thúy chẳng hạn,cứ thay dần dần cho em nó là được vài ngày chim quen cám mới là lại ok ngay

meomun thích bài này.
  3. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    dạ đậu phộng chính là lạc đấy bác ạ!cám ơn bác đã quan tâm và góp ý

4. anh_qb

anh_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    229
    Cho nó ăn lạc màu chim không đẹp, cho nó ăn đậu xanh màu nhìn giống hoang khuyên luôn............khaaaaaaaaaaaaa:D

meomun thích bài này.
  5. HOASAC

HOASAC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Chào bạn!
    Mình cũng mới chơi chim và không có nhiều kinh nghiệm lắm, nhưng lại được các tiền bối ở Nha Trang chỉ giáo nên mình góp ý cho bạn như thế này. Nếu chim bạn đang líu căng thì nên tiếp tục cho ăn cám đậu phộng của choè lửa như của ông anh bạn nuôi sao thì làm vậy. Đến khi nào chim thay lông (mình chắc là sẽ thay lông vì đã sang tay chủ nuôi khác và lạ chỗ ở) thì ngưng càm 3 ngày chỉ cho ăn chuối và trứng kiến hoặc cào cào non thôi nhé. Sau đó cho ăn cám đậu xanh trứng. Bạn nên tự làm cám đậu xanh trúng vì chất lượng tốt hơn và ổn định lâu dài cho chim.
    Chúc bạn như ý!

meomun thích bài này.
  6. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    Cám ơn anh đã góp ý nhưng em có thắc mắc thế này,nếu em vẫn cho ăn như cũ và chim vẫn k thay lông thì làm thế nào?tóm lại là chim khoen ăn cám đậu phộng k tốt phải k ạ?

7. Sonhair

Sonhair Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    bạn cứ cho ăn đi ko sao đâu khuyên vẫn líu đều, còn khi nào e nó thay lông thì thay cám luôn,nếu nhà chỉ có 1 e mà lại đế máy e chòe thì cứ cho ăn cám chòe luôn cho tiện

meomun thích bài này.