cho khuyên ăn dưa hấu thay lông nhanh hơn

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi kantruong, 21/10/05.

1. kantruong

kantruong Member

Thích đã nhận:
    22
    Mấy con Khuyên nhà tôi đang trong thời kỳ thay lông, không hiểu vì sao đợt này chúng thay lông rất lâu suốt từ tháng 5 đến nay vẫn chưa xong. Một hôm cho Khuyên ăn dưa hấu khá nhiều, mà khuyên có vẻ khoái món này lắm. Sáng dậy thấy cả lũ lông lá chìa lìa toé loe rụng đầy lồng - thế mới lạ !
    Hôm qua cũng cho ăn dưa hấu và sáng nay mấy con cũng lại đùn lông ra ngoài chứ mọi hôm thì không thấy như thế. Các đồng chí có Khuyên đang thay lông thử xem có đúng như thế không hay là chim của tôi khác chim các đồng chí

2. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    He he, mình không cho nó xơi dưa hấu bao giờ, chỉ có táo, lê, dưa chuột và nhất là đu đủ là những thứ quả mát có nhiều Vitamin C, A, D vì khuyên ăm cám có nhiều chất đạm lại thêm sâu tươi cũng nóng lắm rồi. Bị rụng lông như thế là một phản ứng của cơ thể chim với tác động bên ngoài cũng như do môi trường thức ăn.

P/S: Hôm nọ mình treo con Khuyên líu của mình cạnh lồng Mi, sáng dậy thấy bên cánh phải của nó bay sạch lông, đếm số lông rụng được 9 cái cỡ từ nhỏ đến lớn( số đẹp phết, có nên "Sông" một phát "Lô" không nhể?? he he) và một con bọ xít to bằng hạt hồng xiêm??? đến nay mình chưa tìm ra nguyên nhân tại sao mà nó chỉ rụng duy nhất bên cánh phải mà lông đuôi và cánh trái không hề mảy may, sáng ra treo ra hiên là líu boong boong... Lạ quá cơ!!!!!!!!!

Chờ đến bao giờ nó mới mọc lai lông đây hu hu đang tính mang đi thi đợt tới :(

3. tuan1391978

tuan1391978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    lạm bàn về chim

về cơ bản chim của bạn cũng giống chim của tôi thôi:D =)) :laughing: tôi cũng đang có mấy con chim thay lông(khuyên) nhưng đây cũng là một kinh nghiệm hay rất cam om bạn.

4. trecontapchoi

trecontapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    cho ăn dưa hấu bị đi ỉa...kinh lắm :(.....chim nhà em đi ỉa tóe khói mấy hôm nay roài :(

5. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Chim nhà bác kiểu này sắp thay lông rồi :D :D :D chim nhà em xong lông roài, mượt mà ghê lắm I-| đang nhấm nhẳng líu lại

6. voquang

voquang New Member

Thích đã nhận:
    0
    thay long

xin chào các bác trong hội chơi chim . Mình thì co một cách giúp chim thay lông rất nhanh
    nếu bác nào muốn thì có thể về thử thì biết liền. Thực ra thì rất đơn giản vì chúng ta chỉ cần đổi bột khác và cho ăn chuối thật nhiều .Điều quan trọng nữa là phải chùm lồng thật kín.Bao đảm bạn sẽ giật mình vì sự đổ lông kinh khủng như vậy.

7. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    Chào Bác Voquang

Bác ở Đà Nẵng à? Bác chơi chim gì thế ?

Tôi cũng ở Đà Nẵng đây.

Bạch Đề

8. tranquocanh

tranquocanh New Member

Thích đã nhận:
    0
    bác nào ở danang có kinh nghiệm nuôi khuyên có thể giúp em 1chú được kô vậy bác

9. khoahq

khoahq Active Member

Thích đã nhận:
    1
    bác đến số 5 Lý tự Trọng , xem anh em dợt chim rồi chọn cho mình 1 chú nhé :blushing:

10. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Bác kantruong nói đúng đấy , em cũng thi thoảng cho chim ăn dưa hấu nhưng chơi loại này fa^n ghe^lắm >> dọn mệt muốn die . Nhưng nếu chơi dưa hấu vào thời kỳ thay lông thì quả là xuống lông nhanh , nhưng chỉ dám cho vài ngày thôi để nó còn mọc lông nữa chứ , nếu bác nào sốt ruột có thể xài loại này dài dài , cho xuống lông nhiều nhiều rồi dừng lại cho chim mọc lông :x

11. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Xin cám ơn kantruong nhé,hôm nay mình sẽ thử xem có ok ko?.mình đang có mấy em đang xuống lông,nhưng mà chậm quá 2 tuần rồi.lông dụng rất ít chẹp thanks.

12. hoami&gachoi2

hoami&gachoi2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Nhưng cũng phải Cẩn thận để ý xem xét kỹ luỡng vào đồng chí ạ không khéo tụt hết cả lông mới thay đấy.

13. onlinetrieu

onlinetrieu Member

Thích đã nhận:
    0
    Ai ở ĐN thì cho em bít chỗ nào dợt chim. Và thường dợt vào lúc nào. Thank nhìu. Em cũng mới mua được 1 chú khuyên mà nó líu ghê quá mà không thấy nó đỗ. Nghe mọi người nói chim khuyên bắc chước nhanh lem'

14. ngotung

ngotung Active Member

Thích đã nhận:
    22
    đem chim vào công viên mà dợt, buổi sáng anh em hay tập trung ở đó từ 7h đến tầm 11h, còn buổi trưa thì ngay chổ ngã tư lê độ, đối diện trạm xe buýt, mà nhà bạn ở đâu?

15. khoahq

khoahq Active Member

Thích đã nhận:
    1
    buổi trưa thì xuống số 5 Lý Tự Trọng ấy , khoảng 12h30 bạn đến đó , đi trể hết chổ ngồi :D