cho khuyên nghe file khuyên líu bằng loa có tốt hơn kô

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi nh248, 11/11/07.

1. nh248

nh248 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    cho khuyên nghe file khuyên líu bằng loa có tốt hơn kô

em bật máy tính rồi mở file khuyên líu được ghi âm lại cho mấy con khuyên nhà em nghe
    nghe bằng loa thùng, vặn volume vừa phải bằng giọng 1 con khuyên bình thường hót
    thấy bọn nó cứ ngoảnh cái đầu nhanh lắm, rất hoang mang :D

cách này có huấn luyện đc con khuyên của em thành pro đc kô ạ =P~

2. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Hơ hơ..thì để chim học đc giọng hót qua các file ghi âm thì cũng chỉ có cách cho nghe qua các thiết bị âm thanh chứ làm thía nào?không lẽ cho nó nghe qua...tai nghe?:p
    Chỉ cần bạn để âm lượng ở mức vừa phải đủ để con chim hiểu rằng có 1 thằng dở hơi ở đâu đến nhà mình hót bậy thía này??Mà sao nó hót hay thía nhẩy?:p tử đó,dần dần con chim sẽ học hỏi đc 1 phần nào đấy ở tiếng hót của kẻ lạ hoắc chốn trong cái hộp kia.Bạn có thể thay đổi các file ghi âm này để tiếng hót nó học đc sẽ đa dạng hơn.
    Lưu ý:âm lượng vừa đủ nghe,tránh mở to quá có thể làm chú chim của bạn hoảng sợ vì chưa đc lên sàn bao giờ:D

3. hanoibird

hanoibird Member

Thích đã nhận:
    0
    cho nghe loa vừa thôi không là hỏng hết khuyên đấy vì chất lượng âm thanh nếu thu bình thường thì đúng là như người ngễnh ngãng mà nghe người khác ý, mình thử cho khuyên của mình nghe nhưng bọn nó không phản ứng gì nhiều cho lắm chỉ kêu lại vài tiếng rồi thôi; nói chung là chẳng học được gì nhiều, căn bản là mình phải chăm đi dượt thì mới hiệu quả...

4. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    cho khuyên nghe file khuyên líu cũng hay đấy nhở, mình thử cho con khuyên non của mình ở nhà xem sao. hehe

5. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    ai dà thấy bác nh248 có cùng ý tưởng với em rùi đấy. em đown đc mấy đoạn líu cứ mở cho chú K nhà em nghe hoài.Hơn nữa em còn quẳng cả cái mp4 trên nóc lồng để ghi âm lại giọng líu của con K nhà ông anh hàng xóm để cho K nhà em nghe nữa.Hy vọng nó sẽ típ thu đc 1 chút kinh nghiệm :D

6. huy3006

huy3006 Active Member

Thích đã nhận:
    2
    theo e nghĩ các bác hạn chế cho chim nhà minh nghe file vì dễ làm chim hoảng.cách này có thể tổt hơn chút:có thể ra chợ tìm 1 bé chim mái siêng kêu dem ve nuôi cùng bầy chim nhà và cho nghe 1 ít file líu nếu ko có thời gian rảnh ra tụ điểm chơi chim.góp ít ý kiến cho vui,mong các bác thông cảm nếu e viết có jì sai.

7. huynhvanthanh

huynhvanthanh Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi có bạn nào có file khuyên hót hay líu gì không, em cũng đang định chơi thêm 1 chú khuyên cho vui. Gửi giúp mình vào địa chỉ hvt_thanh@yahoo.com