Cho mình hỏi cá mình bị nấm gì lạ quá

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi trungzena, 23/9/08.

1. trungzena

trungzena Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Tình hình là cá của mình bị nấm nhìn giống như da mình lột ra khi đi tắm biển về vậy (chả biết diễn tả sao). Nhưng khi mình thay nước thì khoảng 3 tiếng sau là hết sạch nấm, cá lại tung tăng mạnh khỏe như chưa hề bị gì, lúc bị thì nó cứ chui vào góc hồ nằm thằng đứng đầu chỉa lên trên. Nhưng chỉ được khoảng 1 tuần lại bị lại mặc dù nước rất trong, lại thay nước, cá lại hết bệnh. Mình đo độ Ph thì thấy rất thấp, chỉ 4.5. Có 1 lần bực quá bỏ luôn không thay nước thì thấy vây cá bị ăn thủng nhiều chỗ, thấy thương quá lại thay nước, vớt cá ra ngâm nước muối thì lại khỏe mạnh bình thường
    Các cao thủ có thể chỉ giúp mình cách giải quyết không, chiều nay tính đi mua bộ lọc 3 ngăn xem có sáng sủa gì hơn không #:-S

2. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Ph 4.5 thì quá thấp rồi bạn ơi, khi thay nước độ ph tăng nên cá của bạn cảm thấy khỏe, dùng san hô bỏ trong hộp lọc để tăng độ ph lên đi bạn àh

3. trungzena

trungzena Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy là vấn đề này liên quan đến độ PH hả bro? Mình vừa mua hộp lọc kiếng 3 ngăn, để xem tình hình có cải thiện hơn không :(

4. the best

the best Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Độ pH phải cần tăng lên 7(dưói7 là axit,trên 7 là kiềm,còn 7 là trung tính)