cho mình hỏi Phân BOB

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm' bắt đầu bởi hoangmaihn, 12/6/13.

1. hoangmaihn

hoangmaihn Active Member

Thích đã nhận:
    44
    hiện mình có ít phân lền ada khoản 9 nhưng qua sử dùng 2 nam rồi
    giờ minh có thể lấy phân ada cũ này
    chộn với Phân BOB
    mà mình tính cho tam 5 kg Phân BOB vào
    rồi chộn đều lên
    thì có phải cho thêm cái gì nữa không à
    sau cùng mình vẫn dải 9 kg ada mới lên trên mạt
    nay mình muốn trồng nhưng cấy có lá mầu đỏ và mình tìn hiểu thì Phân BOB khá tốt cho lên mầu
    giờ mình muốn hỏi là bác nào dùng Phân BOB rồi thì cho em kn có nuôi được tép RC không hay phải chọn thêm những thứ khác nữa
    và mua ở hn chỗ nào bán nhé
    hoạc là cứ để nguyện như thế chuyên qua sử dụng phân nước cho lá mầu đỏ loại nào tốt các bác tư vấn giúp em nhé

Last edited: 12/6/13
  2. trong_nghia

trong_nghia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    ko thì mua hẳn ít nền trộn của mọi người trên diễn đàn rồi trải ADA ở trên cũng ok. DBO hình như 50k 1 hộp, trước hay mua ở khu chợ Mơ.

3. congpham

congpham Banned

Thích đã nhận:
    56
    DBO có 25k 1 gói thôi, nhưng gói 500g đóng trong hộp giấy. Nếu làm bể cho khách mình thường chỉ rải 1 lớp vừa đủ che kín diện tích bể, bể 60cm chẳng hạn mất khoảng 2 gói. Bể để chơi có thể rải gấp đôi hoặc hơn. DBO thường khá "bốc" và nhiều dinh dưỡng nên bạn phải rải xuống dưới cùng để phân nhả dinh dưỡng từ từ vừa tránh thất thoát vừa hạn chế rêu do thừa dinh dưỡng (nếu có lớp lót nền thì rải DBO lên trên lớp lót)
    Tép thì mình chưa chơi nên không biết, còn tất cả các loài cá đều có vẻ không bị ảnh hưởng, bể nhà mình 7m, kiếm, mún..đẻ như thụi, vớt đi không hết :D
    Bạn có thể mua DBO bên bkaqua hoặc lên phố Hoàng Hoa Thám, các cửa hàng bán lẻ thường mỗi nơi 1 giá. Có lần mình bị cửa hàng gần chợ Hà Đông chém 40k 1 gói dù mình biết thừa nó giá 25k.

Last edited: 1/8/13