Cho mình hỏi !!! PLS

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi lehoangphuc, 25/11/10.

1. lehoangphuc

lehoangphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Cho mình hỏi !!! gà con 1 tuần tuổi mình để đèn tròn vàng 40w sưởi ấm cho nó được ko dậy ,,,mở 24/24 hay sao bà con ....và tới khi gà con như thế nào mới hết dùng đèn sưởi ấm ( thấy tốn điện quá)
    Gà nhỏ như thế này làm sao phân biệt được trống hay mái thế bà con

2. moitapchoiga

moitapchoiga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    464
    Theo em nếu anh nuôi trong nhà , gà khoảng 1 tuần tuổi ban ngày không cần bật đèn đâu ( trừ khi có giông bão và lạnh ) chỉ mở đèn ban đêm , mới đầu gà chưa quen anh nên giảm giờ mở đèn từ từ rồi hãy tắt hẳn .....có lần gần chục con gà con mới nở có 3 ngày em đi du lịch , sợ điện ở nhà chập nên trước khi đi em tắt hết , đi 5 ngày về thấy tụi nó cũng không sao nên rút kinh nghiệm lần sau khoảng 3 , 4 ngày là e bỏ đèn ( khi nuôi trong nhà ) còn đem ra sân thượng thì đến giờ khi gà lớn vẫn mở đèn ban đêm ( người khác bỏ đèn vì em sợ nó lạnh nên mở )

Thân.

quachnguyen thích bài này.
  3. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Mình cảm ơn bạn nhiều !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:24 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:39 PM ----------

cho mình hỏi thêm,,,,gà bao nhiêu tuần mình mới phân biệt được trống và mái thế .....Cách nhận biết làm sao a....Thân

4. sonke-hanoi

sonke-hanoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    bạn lấy tờ giấy trắng bịt trước đèn để giảm độ nóng,gà được 1 tuần tuổi thì sáng không cần bật đâu,nuôi gà con không có mái khó đấy bạn à,gà con lớn lên sẽ không khôn đâu.gà con tầm 2 tháng tuổi là có thể biết trống mái rồi.nhìn cái mào của em nó,con nào đỏ và nhú hẳn lên là trống,với cả nhìn cái đuôi í,con trống thì sẽ dài và sơ sơ,con mái thì như 1 cái lông bình thường chụm mấy cái vào với nhau và suôi xuống phái dưới.Thân!!!!!!!!!!!

5. ChuSaChuong

ChuSaChuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Bạn nên đi mua cái biến trở (hay dùng đề điều chỉnh độ sáng của đèn ngủ), nếu thấy gà con co ro xúm lại với nhau thì bật đèn, nếu gà bu lại sát bóng đèn thì gà đang bị lạnh, bạn điều chỉnh cho sáng (nóng) thêm chút, nếu thấy gà dạt ra xa nghĩa là đèn nóng quá, bạn vặn nhỏ lại chút. Khi gà sinh hoạt chạy nhảy tung tăng bình thường thì không cần đèn.

6. bi_gv

bi_gv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    278
    Tùy vào thời gian và nhiệt độ thôi bạn ah`
    1-2 tuần: 24/24 (thời gian chiếu đèn) (30-32 độ C )
    3-7 tuần: 20/24 (24-28 độ C )
    7-11 tuần : 13-18/24 (22-24 độ C)
    trên 12 tuần : ánh sáng tự nhiên

Nếu thấy gà con chụm vào nhau là gà con đang lạnh phải tăng nhiệt độ, còn nếu thấy gà con đứng xa nhau thì nhiệt độ quá nóng cần giảm nhiệt độ

7. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    cho mình hỏi thêm !!! gà mới nở hay gà 1 tuần tuổi làm sao phân biệt đựoc trống và mai thế !!!! (Nhiều người nói bạch đít xem có gai là gà trống , mà bạch ra thấy gì đâu nhỉ

8. taptanhdaga

taptanhdaga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Gà con của bạn post lên như mình thấy thì đang lạnh đó, bạn nên quây kín sung quanh bằng bạc lại. Để nhận biết nhiệt độ thích hợp :nếu gà túm lại với nhau là gà bị lạnh,gà dạt ra xa bóng đèn nằm ở các góc là nóng, còn đi lại tự nhiên là thích hợp. Bạn có thể đưa lên hay hạ bóng đèn xuống cho thich hợp. Còn nhận biết gà con trống mái mới nỡ cũng dể thôi, bạn nhìn cái sọ trên đầu gà là biết liền: gà trống đầu to tròn hơn, gà mái thì thắt thon hơn gà trống

9. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    cho e hỏi e có nuôi cặp chuối tuyết mới nở !!! lúc mang về thì lông nó trắng tinh ,,sau 1 thoi gian lông nó hơi vàng vàng !! ko biết khi lớn lên bi lem lông ko nhỉ !!! Mà lông bi lem là phụ thuộc vào đâu thế mấy bác !!

10. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Xin giup dở !! con gà con của e ngon chân giữa nó bi cong sang 1 bên.....làm sao cho thẳng lại nhỉ , lúc trứoc thấy đâu bị gì đâu !!

11. nhatkiem

nhatkiem Banned

Thích đã nhận:
    8
    còn đem ra sân thượng thì đến giờ khi gà lớn vẫn mở đèn ban đêm ( người khác bỏ đèn vì em sợ nó lạnh nên mở )
    gà lớn rồi thì ko cần phải thắp đèn sưởi ấm đâu bạn ơi,nếu mở đèn ban đêm sẽ ảnh hưởng đến sinh hoạt tự nhiên của nó đó vì đèn sáng hoài gà sẽ ko được ngủ,gà mái sẽ đẻ ban đêm.
    mình nuôi 5 con ở bảo lộc nè,mà bạn biết đấy ở bảo lộc thời tiết rất lạnh nhất là ban đêm vào đúng tháng 10 trở lên sẽ rất lạnh nhiệt dộ dao động từ 17=>20 độ có khi xuống dến 15 độ luôn,mà gà mình nuôi khi trương thành mình ko có sưởi ấm gì cả mà em nó vẫn sống khỏe mạnh.xin nói thêm là mình nuôi 1 cặp chuối tuyết 1 mái tre và 2 mái rừng.thân

12. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    vấn đền nhiệt độ phía trên đã có người nói mình không nhắc lại. theo mình bạn nên úm đến hết tuần tuổi thứ 3. đền tuần thứ 4 bạn có thể cho gà ra đất.vấn đề để đèn ban đêm mình khuyên là nên để 1 phần là để giữ ấm 1 phần cũng quan trọng là để gà được ăn uống suốt đêm, từ tuần thứ 4 là gà bắt đầu chuyển sang giai đoạn gà giò lúc này nếu được ăn uống đầy đủ gà rất mau lớn. riêng mình lúc chiều 5- 6h cho gà ăn no --> lên chuồng.9 - 10 h đêm cho ăn thêm lần nữa --> mau lớn lắm. theo như chuồng úm của bạn, bạn ngại vần đề tiền điện mình góp ý thế này : bạn dùng bạ cao su hay giấy carton che kín gió, mua thêm 1 cái dimmer (24k), 1 nhiệt kế thủy ngân (10k) bàn đèn 40w hay 15 w chinh dimme sáng tối kiểm tra nhiệt độ xem loại đèn nào thích hợp để đở tốn điên.

13. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    chắc chắn là không thẳng lại được đâu bạn, gà của bạn là bị thiếu canxi, bây giờ để cải thiện tình hình em nó nếu không nói là nó se cong hãn luôn các ngón còn lại : lấy vỏ sò, nghêu xay nhuyễn trộn thúc ăn cho nó ăn, hoặc mua 1 bịch remix khoáng (loại 1kg= 15k?) pha nước bơm trực tiếp cho em nó