Cho mình hỏi tên Tiếng Việt của loại lan này?

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi pyf, 15/4/12.

1. pyf

pyf Member

Thích đã nhận:
    33
    có bạn nào biết tên đầy đủ của loại lan này ko, mình chỉ biết là lan vũ nữ, nhâ tiện cho mình hỏi chỗ nào có bán loại này luôn, Ỏ Đà Nẵng thì càng tốt. Cảm ơn mọi người:

Uploaded with ImageShack.us

2. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    loại này đẹp quá không biết có phải lan rừng không nhỉ , tiện thể hỏi luôn mọi người cây lan này của mình mới ra hoa mà không biết tên nó là loại gì
    trong thời gian chờ đợi mời anh em ngắm bông kiều dẹt và sơi món salat cà chua bi vườn nhà

phamngocsinh and vinhlisheng like this.
  3. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    @ pyf : Cây bạn hỏi thuộc chi Mitonia, nguồn gốc từ nam mỹ nên không có tên Việt. Cây này chỉ phù hợp với vùng cao nguyên, còn đồng bằng không ra hoa.

@ Mavoi : Cây của bác là Len Nhung Trắng (Eria oblitterata)

4. pyf

pyf Member

Thích đã nhận:
    33
    Cảm ơn anh Ngocuong, cây này ông chú có 1 cây nhưng bé quá, mình không tiện xin chiết. mà đúng là ổng bảo khó ra hoa thât.

5. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    đúng là quản lý có khác loại gì cũng biết , mà lại biết tường tận nữa , thảo nào tẩu hỏa nhập lan

phamngocsinh, gadep and NGOCUONG like this.
  6. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Cám ơn bác đã quá khen, nhưng thật ra em chỉ biết chút chút về lan rừng, còn lan Ngoại thì em thua trắng, muốn nói tới lan ngoại thì các bác phải hỏi mod culanluasg (vậy mới là song kiếm hợp bích), hi hi.

gadep thích bài này.
  7. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Các cụ cho em hỏi ké , bông này có phải là nhất điểm hoàng ko ạ

8. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Hây da, cái vụ này căng a! Anh em trên các diễn đàn đã "oánh nhau" một trận tơi bời vì cái cây này (trong đó có cả em).
    Thôi bây giờ em chỉ nói quan điểm của em thôi, còn bác nghe qua người khác sẽ có thể sẽ có kết quả khác, tin hay không thì tùy bác (mà tốt nhất là đừng tin ai cả):
    Cây của bác là Nhất Điểm Hoàng miền bắc Dendrobium cariniferum, nó khác Nhất Điểm Hoàng miền nam Dendrobium heterocarpum cái gì : đó là một bên môi nhọn, một bên môi tù.
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=30493&page=8

Last edited: 17/4/12
    phamngocsinh thích bài này.
  9. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    "khoe" luôn chậu vân bắc mới ươm , sáng nay chọn mãi mới được vài chục cây

Last edited by a moderator: 19/4/12
    NGOCUONG and vinhlisheng like this.
  10. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Cái gì nó cũng có cái thú của nó bác ạ! Người thích chơi chim hót, người thích chơi chim đẻ, người lại lấy chim hót để ghép đẻ rồi lai tạo ra những giống lạ mà mình thích... đều là thú chơi cả. Quan trọng là ở cái tinh thần các bác ạ!
    Còn nhớ bác Hoàng ở quận 6, lai tạo cây calleya, đã đăng ký tên quốc tế làm nứt lòng chiến hữu chơi lan trong nước...

MAVOI and vinhlisheng like this.
  11. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    Nói chung được đăng ký một tên lan quốc tế luôn là niềm ao ước của biết bao nhiêu người , nhưng đằng sau những cái tên ấy là biết bao nhiêu nỗi gian truân , như bác Hoàng mà bạn nói để được như thế cũng phải bỏ thời gian , tài trí , tiền bạc ra mua sắm máy móc trang kỹ thuật , thành quả đạt được là người chơi có thêm một lựa chọn cho vẻ đẹp mà mình yêu thích mà không ảnh hưởng gì đến thiên nhiên , ngoài bắc cũng có anh Trần Tuấn cũng đăng ký hai loại lan đẹp và bền , anh cũng bỏ rất nhiều thời gian , tâm lực đi vào những nơi rừng sâu núi thẳm tìm thêm những loài lan mới , thành quả cũng khá khả quan vì giúp cho một số người dân trong làng có thêm một nghề mưu sinh , góp phần giảm dần số lượng lan rừng , khi nào hết lan rừng người chơi quay sang chơi lan nhân tạo hết thì dân làng lại trở về nghề nông , đàm luận thì cũng chỉ là mang tính tham khảo của mỗi cá nhân mà thôi , vì cả hai nhân vật trên tôi chưa từng gặp mặt nên cũng không có thiện cảm hay ác cảm , lại càng không có ý này , ý nọ với ai hết , nếu có đụng chạm gì cũng mong bỏ qua cho , tiện tay hỏi nhờ mọi người loài khoàng thảo không cánh này tên là gì ạ , thằng em ở tuyên quang thấy lạ quá nên gửi về tặng tôi mà nó cũng chẳng biết tên là gì nữa , mong các cao nhân chỉ dùm

12. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Cây của bác MAVOI có thể là Hoàng thảo ngũ tinh Dendrobium wardianum. Bác theo dõi thêm 1,2 mùa nữa, nếu vẫn mất hai cánh đài thì thành hàng hiếm (biến dị) còn nếu trở lại bình thường thì do "sốc" môi trường.
    Thân bác.

Last edited: 18/4/12
    MAVOI thích bài này.
  13. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    mình cũng đang mong là hàng biến dị đây , đã tách riêng ra rồi , biến dị mầu thì mình gặp nhiều rồi , biến dị cánh kiểu này mà ném vào phòng cấy gép thì hahaha nhiều loài đen dô không có cánh lắm , dân buôn tha hồ mà hốt bạc , mình sẽ rất bận phải đi đăng ký tên tuổi này nọ , xin lỗi anh em cho mình bệnh tưởng một tí nhé :devil:

14. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
  15. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Last edited: 20/4/12
    MAVOI thích bài này.
  16. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    cùng một giống loài thôi mà , biến dị tự nhiên sau rất nhiều năm để phù hợp môi trường sống từng vùng thôi , thế anh em đã từng chiến đấu vì nó à , một hông hoa đẹp bản thân nó đã đẹp rồi , không phải vì chủ nhân của nó đẹp mà nó đẹp , bóc tách kỹ lưỡng quá về một bông hoa thì mệt lắm , trong khi mọi người mong phát hiện ra một loài lan mới mà quên mất đang có rất nhiều loài lan bé tí xíu đang dần biến mất MÃI MÃI mà chưa từng có lấy một cái tên =((

17. Conmamen

Conmamen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    219