Cho mình hỏi thời gian mở máy oxi, máy lọc??

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi daibanglua, 3/9/08.

1. daibanglua

daibanglua Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình chỉ mới nuôi cá thôi, chưa có chút kinh nghiệm gì. Mình có 1 hồ tròn nhỏ, đường kính chắc khoảng 20-30cm.mình mua 2 con cá chép nhỏ ( người ta nói cá chép nhật, mà sao thấy rẻ rề 35k/cặp, cũng không biết phải Nhật không nữa, nhưng thấy đẹp nên mua). mình mua thêm máy oxi nhỏ và lọc thác Jebo501. hôm đầu mở lọc và oxi, cá tung tăng khá tốt:blushing:. Hôm sau mình nghĩ cá quen nước rùi, tắt oxi đi, chỉ để lọc thác vì thấy nước chảy xuống lõm bõm chắc cũng có hòa tan oxi.thấy cá vẫn ko vấn đề gì nên tối đó mình tắt lọc luôn vì sợ nó cứ chảy lõm bõm cá ko ngủ được, lại bị stress, vì mấy em này nhát quá, thấy người chạy tán loạn;). Huuhu:crying::crying::crying:, thất bại là ở chổ đó. sáng hôm sau thì 1 em ra đi, 1 em ngớp ngớp trên mặt nước~X(. mình bật oxi lại thì con còn sống tỉnh lại. Vậy cho mình hỏi oxi và máy lọc bật như thế nào là hợp lý? bật suốt đêm được ko? mình cứ sợ cá ko ngủ được, mệt rùi lại lên đường nữa thôi.

Sẵn cho mình hỏi luôn sao cá nhát quá, thấy người là chạy lung tung, mà mình thấy trên mạng mấy tấm hình người ta nuôi cá chép cho ăn trên tay luôn mà. mình có bỏ xíu muối vô rùi, mà ko biết có ổn không nữa

Last edited by a moderator: 3/9/08
  2. ImT

ImT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nếu có thể bạn nên chạy lọc và O2 24/24, đặt biệt là O2, người ta nuôi cá sợ nhất là cúp điện ko chạy được máy, còn bạn thì lại tắt máy đi!?
    Cá nhát là do chưa quen hồ, nuôi nhiều thì cá sẽ đỡ nhát hơn.

3. rune_kt

rune_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    cá mới mà bạn,bạn định ra giờ cho cá ăn rồi cứ đến giờ đó là cho ăn,dần dần cá sẽ quen thôi...chúc vui!lọc va oxy cứ chạy 24/24 ban ah.dùng muối tinh khiết ko co iot bạn nhé

4. daibanglua

daibanglua Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bạn đã giúp đỡ, mình mở máy lọc và oxi suốt ngày và bây giờ thấy cá đã khỏe, bớt nhát rùi

5. nhokkon

nhokkon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    nhát là vì cá mới về nhà nen phải nhát thôi mà cá nào củng vậy cả bạn ơi
    còn về oxi bạn mà tắt thì cá lấy gì mà thở đây