Cho mình hỏi tí !

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi phuongta, 16/2/13.

1. phuongta

phuongta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Số là mình có hai gió Thủy Tiên đang ra vòi hoa được khoảng 4cm nhưng hai hôm nay mình thấy có có kiến đeo theo những vòi hoa đó ( một loài kiến nhỏ, mà hình như là loài nầy không có cắn ) không biết có nguy hại tới vòi hoa hay không ? Xin các Bác chỉ dẩn giùm mình với . mình ở Mỹ Tho _ Tiền Giang .

vinhlisheng and MAVOI like this.
  2. nguyenthuanacb

nguyenthuanacb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    803
    chào em ,kiến kô gây hại trực tiếp cho lan nhưng là trung gian cho các loại rệp gây hại cho lan vì chúng nuôi rệp giống như nuôi bò để lấy sữa vậy lủ rệp hút nhựa cây làm cây mất dinh dưỡng và yếu đi nên phải diệt kiến .Em nên mua thuốc diệt kiến tại các hiệu thuốc bvtv

3. phuongta

phuongta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Cám ơn Bác nguyenthuanacb nhiều nghen , mình sẽ tim thuốc thích hợp về dùng thôi

vinhlisheng thích bài này.
  4. pisogaga

pisogaga Active Member

Thích đã nhận:
    2
    chỉ cho bạn một cách diệt kiến cho lan nè, mà còn diệt ở nhà bạn cũng không có kiến nữa
    Bạn ra tiệm thuốc BVTV mua một đến 2 gói thuốc Degen về trộn với khoảng 1 chén nhỏ đường, sau đó để vào các hóc nhà, hoặch chỗ nào có kiến làm tổ, kiến thường xuyên ra vào
    đảm bảo kiến chết sạch, không thấy còn một con, nhớ là thuốc trừ sâu lên độc hại, fai đảm bảo xa tầm tay trẻ em, và không vướng vào đồ ăn và người nha bạn
    chúc hết kiến