cho mình hỏi vấn đề nhỏ nha hiii

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi truonghoangdc, 8/5/08.

1. truonghoangdc

truonghoangdc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nghe nói cá la hán thích chơi sỏi mình ko biết nên bỏ bao nhiêu sỏi vào hồ và sỏi to cở nào. Vì mình mới nuôi con đầu tiên nên chưa có kinh nghiệm hiii, mấy bạn giúp mình nha. Con cà mình dữ lắm, cho tay vào là nó cắn tới tắp, cái gì cũng ngặm hết, mình sợ bỏ sỏi vào nó nuốt luôn viên sỏi thì teo

2. Van Vu

Van Vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Sỏi bằng ngón tay cái cũng được,cá la hán khôn lắm,nó không ăn vật cứng bao giờ,cá nhà mình nuốt sỏi vào bụng một lát sau nó ăn không được lại phun ra,không sao cả.

3. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bạn mua 1 bịt sỏi khoản 15 ngàn bằng thủy tinh đủ màu bỏ vào tùy hồ lớn nhỏ mà bỏ nhiều hay ít, bạn sẽ thấy cá bạn ngậm tha sỏi vui lắm

4. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá la hán rất híu động wậy phá vì thế chưng đồ trong bể là pó tay, chỉ nên để sỏi là tốt nhất, sỏi thì bạn mua loại to to ấy, em nó ngậm mới dc ^^, em nó rất thích dời non lấp biển, để dc bao nhiu sỏi cũg dc,nhưng theo mình thì nên để ít thôi, nhìu wá em nó ko có chú ý lắm.

5. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Dàn hồ lọc đáy nhà mình với hồ 8 tấc mình để 15 - 20Kg sỏi, Hồ 1m mình để 20 - 25 Kg sỏi san hô loại nhỏ như đầu đũa, Hơn 1 năm nay chưa thấy hao hụt viên sỏi nào do cá nuốt vào bụng cả.

6. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    bạn ra cửa hàng vật liệu xây dựng chỗ có bán sỏi mua cho rẻ. Xài vô tư bạn nhé.

7. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Sỏi thì cũng có nhiều công dụng,như là ổn định độ PH.....,bác cho sỏi vào hồ cũng tùy kích cỡ,ko to quá cũng ko nhỏ quá,nói chung sao thì tùy bác :laughing:,cá nó ko nuốt sỏi mà chết đâu bác đừng có sợ!!!!

8. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    sỏi loại này rẻ nhưng dễ đóng rêu lắm bạn trannhan90 ơi, mua loại sỏi thủy tinh tuy mắc chút xíu nhưng khó đóng rêu hơn, và khi có rêu vẩn dễ rữa hơn.

9. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Vấn đề không phải là đóng rêu mà loại sỏi này là sỏi nhân tạo, chứa rất nhiều chất vôi, dùng sỏi này sẽ làm tăng pH và nước hồ bị đục.

10. HSSC

HSSC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng dịnh bỏ sỏi vào cho hồ cá nhưng mà cá của em nó háu ăn lắm bỏ bào nó nuốt cái rồi xong luôn....Nen em chỉ bỏ sỏi lơn đêr cho nó dịch chuyện mấy viên sỏi đó thoi.

11. no72

no72 Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời bộ bạn thường moi 25kg sỏi ra đếm hả =))

12. heoquay

heoquay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    theo em thì bạn đừng nên bỏ sỏi vào hồ.cá sẻ rất dễ bị nhiễm bệnh về da.rồi sẻ rất khó khăn cho ta khi làm vệ sinh hồ.co gì sai sót xin bỏ wa.hihi

13. MINH THUỲ

MINH THUỲ Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nghĩ những câu hỏi như thế này không đáng để trả lời.

Nếu bỏ ít thì đúng là không nên vì khó làm vệ sinh hồ, nước bị ô nhiễm thì cá dễ nhiễm bệnh là điều dĩ nhiên. Nhưng nếu với dàn lọc đáy thì hoàn toàn ngược lại. Bạn có thể tham khảo thêm về nguyên lý hoạt động của Lọc đáy của Duongnguyen sẽ rõ hơn về tác dụng của Sỏi:
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=14245
    hoặc tham khảo dàn hồ lọc đáy của CONGVINH
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=10355

14. no72

no72 Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn mà trả lời thì bạn dính chưởng:laughing:

15. King-fish

King-fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn mua sỏi màu đỏ, nhỏ như hạt đậu phộng ý. Bạn cứ ra chỗ chuyên bán các loại sỏi và đá thiên nhiên ý( ngay bùng binh Lạc long Quân, Hòa Bình và Lãnh Binh Thăng ) có mấy tiệm chuyên bán đó, một bao sỏi như vậy khoảng mấy chục k thui. còn về bỏ bao nhiêu sỏi vào hồ là do bạn thích bỏ bao nhiêu thì bỏ thui( tự nhiên mà...hihi..).