Cho mình hỏi về cá bình tích đang...mang bầu ???

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi tommysmith, 18/1/12.

1. tommysmith

tommysmith New Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình có có mua 2 con cá bình tích cái đen & trắng, sáng nay mới ra mua thêm 3 con đực màu vàng để giao phối, và 1 con cái đang có bầu (???) chỗ kó hiểu là mình ko rõ nó có bầu thật hay ko, vì nhỏ bán cá nói nó có bầu, nó có 1 bọc trứng mọc đằng sau đuôi, về thả và hồ thì mấy con khác rượt đít nó, nên mình đem ra 1 thau nhựa thả riêng, ngủ trưa dậy thấy nó đẻ ra...mấy hột trứng màu vàng (?) ,và do đọc thấy người ta nói bình tích đẻ con ko đẻ trứng nên cuối cùng mình ko hiểu đây là nó có bị gì hay đột biến gien đẻ trứng :p

Vong My Huyen and Namç like this.
  2. anhtraihy

anhtraihy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    159
    vậy là trứng chưa đc thụ tinh rồi. hi vọng lần sau bạn cho đẻ thành công

3. darkghost_XIII

darkghost_XIII Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Cá mới mua về thả vào môi trg` nước mới liên tục cá dễ bị đẻ non đó bạn. Mình thử nghiệm ở molly vs 7m thì thấy vậy :D

longbeo thích bài này.
  4. tommysmith

tommysmith New Member

Thích đã nhận:
    2
    Hixxx...thật ko thể hiểu đc mình thả lại vào hồ để nó thụ tinh gì đó (nếu trứng ko thụ tinh vì thả chung lại với con đực ah ???) mà ko hiểu sao nó bị toàn thể mấy con cá từ 3 đuôi, ông tiên, kể cả mấy con bình tích đực cái đều dí đuôi nó cắn hết, thậm chỉ con 3 đuôi lớn còn cắn vật nó mấy cái nữa, cuối cùng chạy trốn đến tối nó cũng ngủm :(

Mà bùn nữa là mua về 3 đực,1 bầu , ở nhà có sẵn 2 con cái rồi, bắt đầu con bầu chết thì tự nhiên hôm sau kéo theo con đực vàng, rồi con cái màu đen, rồi hôm nay con cái màu trắng cũng chết theo lun, trước đó nó mạnh khỏe phây phây bấy lâu bình thường, cuối cùng còn có 2 con đực vàng lớn mua về là sống !!!!!!!!!!! :|

5. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Bạn nnê xem lại nước nuôi cá .
    Vấn đề trên phức tạp.

6. Quỳnh Nga

Quỳnh Nga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    Các bạn ơi ời. Mình cũng đang nuôi 2 cá bình tích mái, 2 con đều mang bầu to kinh khủng. Mình không biết là giống dáng người nó thế hay là thế nào các bạn nhỉ? Mình mua từ cửa hàng to sẵn và không có cá trống. Mình chưa nuôi BT đẻ được bao giờ. Cá mặt trăng thì đẻ nhìu. Cho m hỏi là cá mặt trăng trống và cá mặt trời trống lai với bình tích trắng có ổn không nhỉ?

7. darkghost_XIII

Thích đã nhận:
    39
    Bác Cây và cá nói vấn đề phức tạp là chuẩn đó bạn :D Cá chết vậy thì thường đưa ra được 2 ng.nhân chính. Đầu tiên,khả năng lớn là môi trường bể của bạn ( kích thước bể, lọc, nước...) Còn trường hợp nữa là do cá ngoài hàng, trc khi mua bạn quan sát xem mật độ cá(cao hay rất cao), màu nước(có ngâm thuốc k),tình trạng cá trong bể...

Bình tích vốn dĩ bụng to nên phân biệt trống mái chắc nên dựa vào vây hậu môn và nhìn từ trên xuống xem bụng phía cuối có phình to hơn hay k. Cá mặt trăng mặt trời trước thấy gọi là molly vây buồm do kì lưng dài. Bọn này đều là họ molly cả, mà họ molly mình thấy đều lai được với nhau, có điều mình chưa thử nghiệm bao giờ.

8. tommysmith

tommysmith New Member

Thích đã nhận:
    2
    Hồi trước có nói xem đực cái BT theo vây đuôi, nhưng kó thấy khác biệt, giờ mua đc con trống mới thấy, xem theo vây lưng dễ hơn, vây lưng cá đực nó dài vào to hơn cá cái nhiều, bơi bơi có khi dựng lên như cánh buồm bằng nửa người của nó, còn vây cá cái ko dựng lên, và cũng nhỏ nhỏ xuôi xuôi theo dáng nó.

Hồ mình nuôi kiểu treo áp tường, cỡ 70 x 60 x 15 cm, mật độ cá ngoài hồ khoảng 1/3 ~ 1/2 hồ, hôm wa mới mua thêm 4 con cái về, mới die thêm 1 con, giờ mấy con kia thấy vẫn đang bình thường, trước giờ chắc BT chắc die khoảng 5 con gì đó rồi, hiện hồ còn 2 đực 3 cái, hồ có nuôi chung với ông tiên, 3 đuôi, bút chì, chuột, lông gà, có điều mấy con kia vẫn phây phây. Cho hỏi là nếu mình muốn nuôi trong 1 cái chậu nhựa cỡ 30 x 15 x 15 thì cần sục gì ko, hay 2-3 ngày thay nước đc rồi, vì nghe nói BT nuôi nc tĩnh ok.

9. darkghost_XIII

Thích đã nhận:
    39
    Bạn nuôi vậy cũng nhiều và tạp quá so với kích thước bể. Thêm nữa, nnôi cá mình nghĩ bạn nên chọn các loài hợp với nhau để nuôi thì tốt hơn, vì nếu đông chút thì bọn nó k oánh nhau mấy :D Bình tích trước mình cũng nuôi 1 thời gian, thấy tụi này có vẻ yếu nhất trong họ molly. Nuôi 5 con bình tích trong chậu đó thì chật lắm. Mình đã nuôi 6-7con molly to trong bình tròn nhỏ( tầm chậu nhựa), thêm hốc trốn và sục, thay nc thg` xuyên thì nó sống bthg`,còn đẻ nữa :D nhưng lơ là chút là dễ ngỏm lắm.

10. tommysmith

tommysmith New Member

Thích đã nhận:
    2
    Lơ là là quên cho ăn hay thay nước gì hả ??? cái bình tròn của cậu là to cỡ bao nhiu ? vậy với cái chậu nhựa mình nói ở trên nuôi thử 2 đực 2 cái cho nó đẻ thử đc ko nhỉ ? mình chỉ ngại ko có sục nó ko sống đc, nếu sống nc tĩnh ko cần sục đc thì nuôi chung với 2 cặp 7 màu để đẻ thử (muốn xem cá đẻ, trc giờ chưa đc thấy nên tò mò nuôi bình tích cho đẻ í mà :D )

11. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Giống này toàn sống tầng mặt nước , lo gì bể sục khí , nếu bể nhà bạn có sục khí thì tụi nó vui vẻ hoạt bát hơn thôi , thực tế thì không cần cho lắm .
    Cá trống thì bé nhỏ và vây lưng dài hơn , trông khi con cá mái thì ục ịch chậm chạm hơn .Hya cứ ra bể cá cảnh thấy ông nào đeo theo con mái ục mình là trống , cá trống chỉ cần bằng ngón trỏ hay ngón áp út là phát dục rồi thưa các bác.
    Thường thì cá thai sinh , mua về nếu không biết rõ nguồn gốc cái bụng thì nên bỏ nước đầu , và lấy lứa con tiếp theo khi mua về , tụi thai sinh này vụ chửa hoang khi rinh về là đều không tránh khỏi, dành cho những bạn vừa biết nuôi và thích xem cá mẹ cá con ra sao.Còn bác nào muốn lai màu lai giống thì nên bỏ nước con đầu và lấy nước thứ 2 mà lai tại .

12. darkghost_XIII

Thích đã nhận:
    39
    Hồi ấy nuôi trong cái bình tròn cũng to cỡ chậu nhà bạn thôi (bề trên hay gọi là cái cóng thủy tinh) Sục khí để nhỏ nhỏ,tối thì tắt đi,thêm cả rong vào nữa, dù là cá thở tầng mặt nhiều nhưng k có sục bọn nó lờ đờ lắm. Bạn muốn xem cá đẻ thì dễ mà, xem con cá nào bụng to (7m thì còn có chấm đen to ở bụng) là con ý đã được thụ tinh sắp đẻ, bắt con ý ra nuôi riêng 1 mình rùi chờ là đc ^^
    Còn lơ là ở đây là thay nước, hút phân cá ý. Bọn này ăn lắm ị nhiều,bể bé -->mau bẩn nước lắm.

13. Vong My Huyen

Vong My Huyen New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũg gặp tình trạng giống bạn,mình có mua 2 con 1 đực , 1 cái đều màu vàng . Mình mua về thì thấy con trống rượt con mái,3-4 ngày sau thì thấy con mái đẻ ra nhieu trứng màu trắng nổi lềnh bềnh;).mình cũg nghe nói là cá Bình Tích đẻ con,ko biet co sao ko nua:-S .cho mình hỏi ngu tí là trứng có nở thành con ko . Cảm ơn .:applause:

14. MossBall

MossBall Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bình tích nhà mình nuôi trong hồ kiếng 1 bầy tầm 3x con. Hằng ngày cho ăn quan sát xem con nào bụng to tướng thì xem như sắp có cá con. Hôm sau để ý thấy có cá con thì vớt cá con ra chén nhỏ nuôi riêng.