Cho mình hỏi về Cá dĩa bồ câu

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi betta halfmoon, 24/4/07.

1. betta halfmoon

betta halfmoon Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cao thủ trong forum cho em hỏi chính xác cá dĩa bồ câu thì size cỡ bao nhiêu thì bắt đầu có bông?Có khi nào cá ko trổ bông luôn ko?Mình mới tập nuôi cá dĩa vừa bắt 10 con size 3-4 nhưng ko thấy bông gì cả nên hơi lo.Mình cho ăn tim bò xay+ trùng chỉ.Mong các bác chỉ giáo thêm

2. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    cái nì mình cũng ko rành nhưng mà cá bạn còn nhỏ mà,mới size 3-4 thui mà ^^, từ từ là lên àh ,hihi

3. vinhbocau

vinhbocau Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    0
    Cá 3-4 thì chưa có bông đâu bạn,phải tới 5-6 thì mới bắt đâuchớm tí xíu,nhưng củng có trường hợp 9-10 rồi mà củng o thèm ra bông nửa.Cá càng lâu ra bông thì sau này sẻ ra bông rất đẹp,còn như ra sớm quá thì khi lớn lên sẻ bể bông hết nhìn o còn đẹp nửa

4. betta halfmoon

betta halfmoon Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn rất nhiều hy vọng sẽ học nhiều ở bạn. Nhìn nickname là mình biết bạn rất am hiểu về bồ câu rồi. Để mình ráng nuôi xem như thế nào. Sẵn đây mình cũng hỏi bạn có cách nào cho giống bồ câu này rớt tiêu nhanh hơn ko ngoài việc ăn tim bò và ko để đèn, mình chỉ thấy cá sạch tiêu vào buổi tối sạch khoảng 99% nhưng sáng lại có trở lại.

5. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Cá bị tiêu do ghen duy truyền nên không thể trị hết được. Ngoài việc cho ăn tim bò trộn màu và tránh nơi có ánh sáng nhiều ta nên giữ gìn môi trường nước tốt thì cá của bạn sẽ bớt tiêu thôi.

6. vinhbocau

vinhbocau Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    0
    Cá bị tiêu thì ngoài yếu tố di truyền ra củng có thể khắc phục dc 1 chút ít,đó là bạn phải thường xuyên thay nc.Bạn thử để ý xem,mổi khi thay nc xong thì cá của bạn sẻ trong hơn.Đó chỉ là kn của riêng mình thôi,chứ o biết đối với người khác thì sao.Mong ae chia sẻ những hiểu biết của mình

7. duyliem

duyliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cá bị tiêu theo em thì giữ cho nuớc thật sạch và nguồn thức ăn có các chất giúp lên màu cho cá để đảm bảo cho chúng ở trong tính trạng sung sức nhất ,màu sắc tươi tắn sẽ lấn áp bớt tiêu đi

8. redneon

redneon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo 1 kinh nghiệm nhỏ của em : Hồi trước có dùng lọc đáy theo cách anh DuongNguyen cho hồ cá dĩa,thấy cá bồ câu giảm tiêu hẳn đi rất nhiều và màu sắc cá tươi hơn.Cá bồ câu muốn giảm tiêu tốt nhất không nên chiếu sáng nhiều quá,đặc biệt là không cho ánh sáng mặt trời chiếu vào hồ thường xuyên,cá sẽ lên tiêu rất nhanh ! Vài góp ý nho nhỏ.Thân !