Cho mình hỏi về cá vàng

Thảo luận trong 'CÁ VÀNG - CHÉP - KOI' bắt đầu bởi thanhtungbr, 15/7/12.

1. thanhtungbr

thanhtungbr Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ cá mình khá to, nuôi 4 con cá vàng và khoảng 20 con cá nhỏ. Sáng nay mình dậy thì thấy 1 con cá nhỏ (Mình ko biết tên, nó bé bằng cá bảy màu) bị chết và bị mất 2 con mắt (Mình nghĩ là bị ăn mất).

Mình nghĩ là do tụi cá vàng này đói nên sau khi thay nước thì cho tụi nó ăn (Mỗi lần mình cho ăn khoảng 10 hạt thức ăn viên, mình thấy tụi cá nhỏ đớp khá nhanh => tụi cá vàng ko ăn kịp. Nên mình lại cho thêm 10 viên nữa, khi nào thấy tụi nó ko ăn nữa thì mình thôi và vớt thức ăn thừa ra ngoài - Cho ăn như vậy có đúng ko?)

Nãy mình lại thấy thêm 1 con cá vàng mắt lồi (Con bé nhất) bị chết, điều kỳ lạ là nó cũng bị mất mắt => chắc chắn là bị ăn mất vì mình ko thấy nó trong hồ.

Nên mình muốn hỏi là tại sao cá của mình lại chết và bị ăn mất mắt? Tại mình cho ăn thiếu hoặc do tụi cá làm ra sao? Mình thấy cá vàng khá hiền lành mà :(

Hồ kính nhà mình có bộ lọc trên(tháp) và mình dùng nước máy để sau 2 ngày rồi mới cho vào hồ.

2. carongcantho

carongcantho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    bạn không cần vớt thức ăn ra làm gì, đừng cho thức ăn quá nhiều, phải canh lượng thức ăn vừa phải và để trong hồ luôn, thức ăn chưa kịp rã thì tụi cá vàng đã ăn tiếp rồi, thường thì cá vàng đớp thức ăn xong rồi chúng nhai khoảng vài phút sau là chúng ăn tiếp rồi. tụi này rất háu ăn, nên bạn không cho chúng ăn đủ no thì chúng nhìn con mắt của cá con, tưởng là thức ăn đó, nó là loại ăn tạp mà. nếu có con nào chết không lấy ra kịp chúng cũng xử luôn. bạn rút kinh nghiệm đi, đừng để cá chết nữa, tội nghiệp.

3. thanhtungbr

thanhtungbr Member

Thích đã nhận:
    0
    Thank bạn, mình vừa nuôi thêm 1 con cá chép nhật. Ko phải koi đâu nhé, nó toàn ở tầm chung và ko bao giờ lên trên mặt nước để ăn thức ăn tổng hợp.
    Kiểu này chắc vài ngày sau là nó chết mất, ai biết cách cho cá chép nhật ăn thì chỉ mình với.

4. bitmut

bitmut Active Member

Thích đã nhận:
    7
    thị trường có loại thức ăn hạt chìm,thả vào nước là chìm ngay xuống đáy

5. sutulua

sutulua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Tưởng bác nó nuôi thần tiên , .... , nó mổ mắt mới ghê ![-([-(

6. vamos_ncd

vamos_ncd Member

Thích đã nhận:
    7
    cái gì chứ cá ba đuôi mà mất mắt, nhìn kinh lắm
    cá thì con nào thích nghi dc thì sống tốt, và ngược lại:applause::applause::applause: