cho mình hỏi về cách nuôi cá 7 màu !

Thảo luận trong 'CÁ BẢY MÀU' bắt đầu bởi TIEUBAO22-2006, 1/5/07.

1. TIEUBAO22-2006

TIEUBAO22-2006 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    3
    mình đã nuôi cá gần chục năm nay nhưng chỉ là nuôi làm kiểng thôi , bây giờ có điều kiện mình muốn nuôi cá 7 màu dạng nuôi công nghiệp ( nuôi để bán đó mà =P~ ) vậy bạn nào rành về cá 7 màu có thể cho mình biết về cách nuôi, thức ăn, cách cho cá đẻ........ và cho mình biết hiện nay thì mình nên nuôi loại nào.
    thanks các bác trước nha !

2. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    nuôi cá 7 màu chơi ko thì dễ vì bỏ chung trống mái sau 1 thời zan nó sẽ đẻ nhưng nuôi theo dạng CN thì hơi khó vì nguồn bố mẹ ko dễ tìm,đa số các loại cá 7 màu ngoài tịm bán đều là cá nhâp mà cá nhập đẹp đa số đã bị triệt sản hoặc chỉ có cá trống mà ko có cá mái,những con cá người nuôi đẻ dc thì ko chuẩn màu,mua về nuôi nó lai tùm lum,ko màu zì ra màu zì thì có bán cũng ko ai mua,fải tìm dc zống bố mẹ chuẩn mới dc(zống như nuôi beta dậy đó),trang thiết bị để nuôi mấy loại này rất nhìu,ko fải chỉ 1 2 hồ là xong
    tham khảo thêm các links này nè bạn
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=561
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=6844
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=832
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=431
    tuy ko theo sát vấn đề bạn hỏi nhưng cũng có thể giúp bạn đó
    những việc kinh doanh như thế này rất fức tạp,từ việc tìm nguồn đầu vào đến đầu ra để ko ứ hàng,muốn theo trước nhất là tìm 1 người nào đó có kinh nghiệm trong việc này sẽ dể giúp bạn hơn.mình nghĩ nếu bạn đã hỏi như vậy chứng tỏ là bạn ko có nhìu kinh nghiệm về vấn đề này vì vậy mình nghĩ là ko nên theo,theo giữa chừng rồi nản bỏ mắc công lỗ vốn thôi bạn àh.

3. tino9008

tino9008 Active Member

Thích đã nhận:
    5
    theo 1 chủ trại cá nói thì muốn kinh doanh 1 loại cá thì phải gắn bó với nó > 2 năm mới dám nói tới kinh doanh (Bùi Văn Phép)

4. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    dễ thôi, bác nuôi ở nông thôn thì khỏi nói(cứ ném 1 đôi vào 1 cái mương rồi chờ mấy tháng thì được cả đàn)
    còn bác ở thành phố thì cứ chế 1 cái hồ xi măng lớn , đổ giá thể trồng cây vào(ngoài hàng cây), sau đó ném ít rong vào ( 5k 1 đống), đổ vào đấy 1k giun rồi chờ 1 tuần cho giun phát triển
    sau đó bác cứ thả cá vô 1 đực 6 mái, lâu lâu bác bổ sung thêm giun
    bác nhớ để bẻ chỗ có nắng cho VSV phát triển
    xong thì chờ mấy tháng thế là ổn khà khà

5. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Hì hì. Thế con nó đẻ ra thì ai mua đây bác. Nuôi kinh doanh khác hoàn toàn với nuôi chơi. Mình nghĩ bạn nên tìm người có kinh nghiệm học hỏi giống Boo nói đễ hạn chế phải " đóng học phí " :D
    Mình đọc thấy người ta nuôi gây giống bảy màu đẹp cần hệ thống cả trăm hồ :eek: , dĩ nhiên là phải nắm kỹ thuật lai giống rồi. Nói chung thấy không dễ chút nào. :confused:

6. tino9008

tino9008 Active Member

Thích đã nhận:
    5
    nuôi như bạn chắc chỉ làm cá mồi quá :laughing: vì các đời sau sẽ lai tùm lum và xấu
    muốn nuôi kinh doanh cá đẹp phải có kinh nghiệm lai giống, giống tốt, chế độ thức ăn và nước để cá lớn nhanh nhất và lên màu đẹp nhất
    còn như bạn là nuôi chơi thì đâu cần xấu đẹp đúng hông

7. longtin

longtin Black list

Thích đã nhận:
    27
    Nuôi công nghiệp mà ,phải có bài bản .Phải có nhiều bể .Có cách lai và giữ cho giống thuần chủng .Nói chung là nhiều thứ ....

8. thamvongca

thamvongca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng giống như tieubao, muốn kinh doanh mà không biết nên kinh doanh loại cá nào cho dễ bán
    Mong các bạn cố vấn cho, Xin cảm ơn

9. DIEPDANGKHOA

DIEPDANGKHOA Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Ca bảy màu đẽ nuôi lắm bạn à. Chỉ cần xây vài bể xi măng cho rong rêu phát triển đầy hồ. Mỗi hỗ thả 5 cặp. Bao đảm 3 tháng sau phải xây thêm hồ đó bạn. Cá giống thì thiếu gì. Đẹp lớn giá cao nhất cũng chỉ 50k/1 cặp. Chúc bạn thành công.

10. longtin

longtin Black list

Thích đã nhận:
    27
    nuôi cá 7 màu thì lai nhiều vào ,mà lai có kỹ thuật để có cá đẹp ,lun lun thay đổi thì mới đứng vững được trên thị trường .

11. billgate

billgate Active Member

Thích đã nhận:
    2
    giờ tui nói bạn đừng chỉ ai
    đây là bí kíp gia truyền nhà tui
    bạn lấy 1 cái nồi phi hành mỡ lên , rồi đợi choi nó thơm bạn mới bỏ đàn cá bảy mày cả đực lẫn cái vào sau đó kho lên và tự nhiên nó đổi thành màu vàng hoặc đen là thành cong ^^^^^
    xin chúc bạn thành cong 100%

12. bancovn

bancovn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cái quan trọng nhất ở đây khi bạn muốn nuôi 7 màu CN là phải có số lượng con giống thật tốt và nhiều :
    + Ko bị...sâu bệnh
    + Gần như thuần chủng ở cả bố và mẹ (nếu ko con ra tùm lum màu, khó quản lý giống)
    + Quan trọng nhất là phải đẻ được
    + Đất rộng và xây ít nhất 5 hồ xi măng lớn trở lên
    + Cá giống của bạn ko bị đồng huyết (đừng nên mua tấ cả cá giống ở cùng một nguồn), nếu ko năng suất cá sẽ xuống dốc ko phanh.
    + Cá có cùng kích cỡ, có thể đẻ gần như cùng ngày (hơi khó), vì mỗi con mà đẻ theo một kiểu, con bầu to, con bầu nhỏ thì sức đâu mà canh vớt cá con.
    + Thức ăn tốt, ko nuôi quá dầy đặc.
    Mình thấy giống thì bạn nên tìm ở Củ Chi, ở đó có nhiều trại cá cảnh giống chuyên xuất khẩu.