cho mình hỏi về chân châu cao

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi dung troc, 19/8/08.

1. dung troc

dung troc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    hôm vừa rồi mình ra chỗ chú hòa ở phường tứ liên mua cây.sau khi nhờ chú chọn cho một số loại cây.chú có đưa cho mình một ít chân châu cao nhưng là loại đã mọc ở dưới nước.nó cao lăm rôi.minh muốn hỏi.trồng chân châu cao đang mọc trên cạn tốt hơn hay mọc dưới nước rồi tốt hơn.thanks...........

2. lamtan

lamtan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    tất nhiên là cây mọc dưới nước rồi tốt hơn chứ bạn...vì những cây này đã mọc lá nước.. khi bạn đem về trồng sẽ ổn định hơn.

3. dung troc

Thích đã nhận:
    5
    vậy là tốt rồi,tại minhhf ko biết mà.cảm ơn ban lamtan nhiều.nhân tiện các bạn cho mình hỏi luôn.ở nhà bác hòa có cây đan thảo ko nhỉ.định trồng ccn nhưng thấy khó nên ko liều nữa,làm một thảm đàn thảo nghe chừng dễ chịu hơn.các ban nào biêt cho mình địa chỉ với nhé.ko biết nhà chú hòa có ko nữa??????????????

4. congtech

congtech Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cấy đã trồng dưới nước chắc chắn sẽ tốt hơn vì chúng đã thích nghi với môi trường nước rồii.

5. VINICHCM

VINICHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Chưa chắc đâu bạn, đàn thảo dễ lên nhưng cũng nhạy cảm với môi trường lắm, đặc biệt rất dễ cháy lá.Chúc vui!

6. dung troc

Thích đã nhận:
    5
    :crying::crying:chít thật các bác ạ.e mới setup hồ dc 4 ngày.nhưng e theo dõi kỹ trong hồ thì phát hiện có một số loại cây ngọn nó bị trắng.những lá non ạ.e rất lo ko biết nó bị sao nữa,bác nào biết về vụ này jup e với.e đang lo wa đi.dạng như kiểu cháy nắng đó ạ.nó có màu trắng vàng từ những lá mới mọc ra...thanksssssss cả nhà jup e~X(~X(~X(

7. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Vàng ngọn hoặc trắng ngọn là biểu hiện của cây chưa hút đc. chất khi mới cắm, đa phần cây mới cắm BG đều thấy vậy, khi bộ rễ phát triển đủ thì cây sẽ xanh tốt, đặc biệt nếu nền sỏi dày thì thời gian chờ đợi sẽ lâu hơn... Bạn cứ theo dõi thêm xem sao nhé...
    Chúc thành công.

8. khoi_lun

khoi_lun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    trân châu cao trong hồ của khôi lùn cũng vậy đang bình thường tự động thúi ngọn nhưng vài hôm sau lại phát triển bình thường. mình có hỏi vài anh em trên ABV và được trả lời cũng giống vậy mà không biết lý do sao nữa (theo mình nghĩ có lẻ do nước dơ).

9. dung troc

Thích đã nhận:
    5
    vậy mà e hỏi mät só nguòi lại dc trả lời là do bị thùa dinh duỡng nên cây mới trắng ngọn chú.e có nên thay nc liên tục ko các bác nhỉ

10. Vboy89_2000

Vboy89_2000 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho em hỏi về trân châu cao một tí.

Em có ra ngoài tiệm mua trân châu nhưng ko giống trân châu nhật hay cuba vì trân châu này cao lắm khoảng 4-5cm. em về trồng nhưng một thời gian nó chết hết à.hồ em nền tự chế.phần đất để trồng trân châu em có rải phân bịch mua ngoài tiệm 75k/1kg,nhưng em rải có ít à thì nó có đủ dinh dưỡng ko.hồ em ko có co2 thì có sống đc ko vậy.mong các anh chỉ dùm để em trồng lại.

11. Vboy89_2000

Thích đã nhận:
    0
    nếu anh nào mà có lòng tốt thì add nick em vào để chỉ giùm em cho nhanh he.Vboy89_2000.nếu anh pro nào rảnh thì add nick em vào để cho em học hỏi một chút đi .

12. duc 13

duc 13 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    hic, phân bịch ngoài tiệm jì mà 75k 1kg, chắc a bị chém òi, lí vũ có 20k thôi mà, ADA là 50k 1kg!!!!!

13. Vboy89_2000

Thích đã nhận:
    0
    em ở biên hòa nên vậy đó.Anh cho em biết tại sao cây trân châu nhà em lại như vậy mà nó là giống trân châu gì vậy anh

14. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    chắc đó là trân châu cao rồi,loại này dễ sống lắm.chẳng cần co2 nó vẫn lên ầm ầm.bạn thử kiểm tra lại nền,chất lượng nước xem sao ngoài ra còn phải kiểm tra xem cây của bạn mua về có khỏe không chứ cây mà bị úa vàng thì mang về trồng kiểu gì cũng chết thôi

15. phanthanhliem

phanthanhliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    bạn có hình không, theo mình nghĩ , TC cần dinh dưỡng nhiều lắm , và phải có CO2 và as thích hợp thì mới phát triển được, bạn nên sắm bình CO2 đi

16. cavangsaigon

cavangsaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đức ơi cho mình hỏi ADA mua ở đâu mà rẽ thế chỉ 50 ngàn 1kg vậy? cho mình địa chỉ nhé, vì đang định setup lai hồ!

17. tumtumcubin

tumtumcubin Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình ko nghĩ đó là trân châu cao đâu , đó là trân châu nhật đó , vì tr6an châu cao làm gì mà có 4-5cm , trân châu cao phải dài hơn 10cm , còn trân châu nhật ở ngoài tiệm bán đôi khi nó cao 4-5 cm là chuyện thường , bên anh vũ đôi lúc cũng thế . còn nó chết có thể do nhiều nguyên nhân lắm , cây này đòi dinh dưỡng nhiều , ánh sáng mạnh và phải có co2 mới được , còn về phân nền thì ko biết bạn dùng loại gì mà ra thế bạn nên dùng những loại mà anh em trên diễn đàn vẫn thường sử dụng như : ada , nền trộn của anh cỏ dại ...cho chắc ăn . bạn còn phải xem lại cách trồng tr6an châu nhật lại xem bạn trồng đúng chưa . chúc bạn sớm có hồ đẹp.

18. Vboy89_2000

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các anh nhe để em nghiên cứu lại .thanks!!!!!!!!!!!!!

19. Ant_fly

Ant_fly Sư kiến

Thích đã nhận:
    903
    A E cho hỏi ké...e mới mua 1 bụi trân châu về...cao khoảng 10cm, chắc là trân châu thường...bây h e trồng thì nên trồng từng cây 1 rải rác hay gom mấy gốc lại trồng từng bụi...

20. rune_kt

rune_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    trân châu cao lá nhỏ trồng thành từng bụi mới đẹp bạn ạ,chuc bạn có hồ đẹp như ý ha,thân!