Cho Mình Hỏi Về Cưỡng

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi KiepSau, 7/12/07.

1. KiepSau

KiepSau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình tính mua 1 con cưỡng mái về cho thằng nhóc cưởng nhà mình,thấy nó cô đơn quá,mà mình ỏ sài gòn không biết chổ nào mua,mà củng không biết mua về rồi nó có đẻ được không trong điều kiện nuôi nhốt nên cần anh em trong room giúp đỏ 1 chút.

2. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Mình chưa thấy chim nói nui đẻ được bao giờ.Chỉ duy có một người ở Vũng tàu,nui đẻ được nhồng,còn nếu nui sáo,muốn đẻ,bác phải ở dưới quê,nui một mái mái,ko cần trống,tới mùa nó đi dụ trống rùi về đẻ tại nhà mình,còn trống thì tự làm ở trong nhà rùi chui vào đó canh ổ(ko đi dụ mái).Bởi thế sáo rất trung thành,nhưng đẻ kiểu đó cũng là dạng thiên nhiên rùi,ko phải nui nhốt.Còn cưỡng thì chịu,ko đẻ được đâu,đôi khi còn chết nữa.do mái tức trứng ko đẻ được nên chết(trường hợp nhìu chim mi mái,hôm qua khỏe ra,hôm nay lăn đùng chết ko hỉu nguyên nhân,do tức trứng thui).Còn về vụ nui thêm em nữa,dù trống hay mái,với loài cưỡng này,nui một bé là nhức đầu lắm rùi,nó la cả ngày,2 con có mà chết.Chim bác chắc ở nhà ko la,bác tưởng nó buồn chứ thật ra là nó bị lạnh,cảm lạnh đó,mùa này rất lạnh mà,ko riêng gì chim mà con nào cũng ủ rũ mùa này

3. KiepSau

KiepSau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác nói quá chính xác.em nuôi 2 con mà sổng 1 con rồi nên dư lồng,giờ đan lạnh nên nó ít la,tính mua 1 con sáo trâu về nhưng không biết nó có la giống như cưỡng không nhờ bác tư vần về sáo trâu