Cho mình hỏi về đất con tí nha

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi quang_mon, 23/4/08.

1. quang_mon

quang_mon Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có nuôi 6 con đất con.Nhưng nuôi chúng nó đều lộn,nhưng mỗi con chỉ lộn 1 hay 2 lần thôi.Thấy thế mình cắt hết cánh tụi nó rồi cho chung vào 1 lồng lớn nuôi chung hết, cầu thì minh để xéo.Có vị sư huynh nào cho mình hỏi là làm như vậy tụi nó có hết lộn ko(mỉnh cắt cánh tụi nó cũng được 2 tuần rồi ,thấy ko có con nào lộn nữa hết)khi cho vào lồng riêng vậy?Và nếu cắt cánh như thế có bị hư chim ko vậy?Và như thế lông cánh có mọc trở lại ko?và mất khoảng bao lâu?Cho mình cảm ơn trước nha!

2. kingkamalau6

kingkamalau6 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hồi trước con đất 1 mùa của em nó thay lông xong,còn cánh chưa thay em bứt hết cánh của nó ai ngờ tới 2 tháng sau nó mới mọc lại đấy bác,không biết chim của bác thì sao!!!

3. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    nếu chim các anh là chim con thì cắt cánh thì mùa thay lông nó sẽ thay hết và mọc lại thui chim con thì không quan trọng cái này cho lắm nhưng rất quan trọng cái vụ lộn mèo này anh để cầu xéo thì đúng rùi áy nhưng cách này đối với các con chim muốn lộn thui à còn các con đã lộn rành thì mình chĩ có thể giảm bớt khả năng lộn của nó thui chứ hết hoàn toàn thì hơi khó đấy.

4. quang_mon

quang_mon Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn vinhbe nha!như vậy là cắt cánh là ko hư chim đúng ko.Còn về cái vụ lộn mèo thì trong 6 con của mình thì chỉ 1 hay 2 con lộn thôi nhưng ma lộn ko có rành.Còn mấy con khác thì ko có lộn,nhưng mình sợ nó bắt chước con khác nên mình cắt hết luôn đó mà.Cám ơn các bạn nha!

5. phuonggovap

phuonggovap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Thua bạn ơi.mình nuôi 5 con,3 con lộn,tháy ghét cho sạch,cho 1 con thả 2 con,đất mà lộn thì ko ai chơi đâu.Bởi vậy nuôi đất con có cái ghét là hay lộn,với lại hay nhảy nát hết lông đuôi.

6. hung sg

hung sg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    Bạn đừng nuôi chung như thế chim sẽ nhát đấy, đất con nuôi khó chính là giai đoạn chim ra lông máu hoàn chỉnh, chim sẽ hay bị nhát và sinh tật lộn hay ngửa đầu, bạn nên tach riêng chim ra và cài cầu phụ cho nó, chịu khó gần chim nhiều hay để chỗ đông người, phải đến khi chim trổ lông đen xong thì chim mới ổn nết được bạn ạ, nhưng thật lòng mà nói nếu bạn không có thời gian thì nuôi 6 chú không nổi đâu, lựa con nào đẹp có tương lai giữ lai còn nữa loại đi cho đỡ vất vả, chúc ban mùa tới có chú đất hót hay và đá tay ầm ầm nhé, thân