Cho mình hỏi về gỗ lũa

Thảo luận trong 'Lũa - Đá - Decor' bắt đầu bởi hoanganh, 1/7/06.

1. hoanganh

hoanganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Mình mới mua một ít gỗ lũa ở AG HANOI nhưng mang về thả vào nước lại nổi không chìm. Lúc mua người bán bảo phải về ngâm vì là gỗ lũa phơi khô chưa ngấm no nước. Mình đã ngâm 8 ngày nay mà gỗ lũa vẫn nổi không chìm. Bạn nào có kinh nghiệm xử lý thì bày cách cho mình với.Bỏ vào bể mà gỗ lũa phải buộc dây trông buồn cười lắm mà không buộc thì cứ nổi lềnh phềnh. Cám ơn.

2. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
  3. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Mình nghĩ chìm hay ko cũng ko quan trọng lắm, quan trọng là ngâm cho bớt nước vàng, bớt váng rồi cho vào bể, việc buộc gỗ có nhiều cách lắm bạn ạ. Các anh chị ở đây đã dùng 1 số cách như: buộc đá, dán gỗ dính vào đá =silicon,....
    Mình cũng từng ngâm 1 khúc mãi mà ko chìm, chán quá cho luôn vào bể, lúc đầu buộc dây cước thấy nó xấu xấu lộ lộ, nên mình lại lấy ra, lấy 1 mũi khoan đường kính khoảng 3-5 ly (mũi khoan sắc nhé, vì gỗ lũa cứng lắm, dễ gãy mũi khoan). Chọn vị trí có chiều dày mỏng ở đáy, khoan 1 vài mũi, lấy cước xuyên qua và buộc vào 1 miếng gạch, thế là chìm, khi làm nền bạn chú ý phủ sỏi cao hơn vị trí mũi khoan là xong, nhìn ko ai biết đâu.
    Chúc thành công.

4. huy123

huy123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu đúng là gỗ lũa thì bạn cứ kiên trì ngâm, sau 1 khoảng thời gian là sẽ chìm, vì gỗ lũa thì đã chắc và nặng sẵn rồi, mình cũng đã làm chìm thành công nhiều khúc rồi. Còn trường hợp không đúng gỗ lũa, nghĩa là gỗ còn tươi, thì ngâm vài tháng cũng vẫn ra màu và không chìm, chắc phải mất vài năm mới có thể chìm được.

5. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Hiii.
    Sáng nay mình cũng mua được 1 cục. Giá tiền là giá mua phong lan, nhưng mục đích là lấy gỗ lũa, cực chắc và khá đẹp, nhiều hang hốc. Quả này chìm là cái chắc, nặng lắm.

6. chubebansua

chubebansua Member

Thích đã nhận:
    0
    nhưng mình muốn hỏi những chổ nào bán gỗ lũa tại Sài Gòn va trung binh một khúc cỡ 25 cm là bao nhiêu

7. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    @chubebansua: theo mình biết thì SG hiện nay có 3 địa điểm có lũa:
    - Cao quí: nhiều loại
    - Lưu xuân tính: loại thường
    - APT: chỉ có hàng hiệu mà thôi (hàng tuyển, chìm, không ra màu)
    Giá: từ 10k tới ...vài trăm nghìn

8. nguyenxuanmanh

nguyenxuanmanh Member

Thích đã nhận:
    1
    Gỗ lũa chìm đơn giản

Bạn cứ mang vào 1bể nước vừa đủ ngâm khúc gỗ đó, sau đó ra ngoài hàng mua khoảng 2-4 lọ axit ác quy và đổ vào ngâm , đảm bảo 3 ngày là chìm, gỗ lại đẹp nữa. Lưu ý sau khi chìm thì nhớ cho ra chỗ nước khác ngâm lại mấy hôm

Một các khác là bạn có thể mua khoảng 10 kg vôi chưa tôi, sau đó cho gỗ lũa vào và tôi luôn, cách này mình cũng đã áp dụng và rất có hiệu quả.

9. Hoàng

Hoàng Guest

he he, em ngâm có 1 tháng là chìm các bác ạ, 4 khúc lần trước của em đó, giờ chìm hết roài :blushing:

10. vo_danh_khach

vo_danh_khach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    sẵn đây cho em hỏi chút luôn, chỗ em sống, em phát hiện ra 1 mỏ Lũa cực kỳ nhiều, đặt vào nước là chìm ngay lập tức, không phải làm thêm cái gì, nhưng bị cái là nước bị màu vàng, và nhớt trên thân lũa, VDK ngâm 4 ngày nay roài, được cái là không có mùi hôi như 1 số bạn bị, thay nước liên tục mà ... vẫn chưa thấy suy giảm, hic hic không biết phải ngâm bao lâu đây.

11. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    @VDK: Bị ra màu thì chỉ có cách ngâm cho đến khi nào hết ra màu thì thôi...hay là bạn luộc lên thử xem ? Còn lũa bị nhớt là do màng vi sinh sống trên bề mặt lũa đó...luộc lên thì cũng hết ! Nếu có bàn chải sắt thì đánh cho sạch 1 phát rỗi hẵng luộc...nhưng nếu lũa to quá thì làm sao luộc nổi (có lẽ dội nước sôi là thực tế hơn). Cho nên có lẽ kiên nhẫn dùng bàn chải sắt làm vệ sinh rồi ngâm liên tục cho đến khi không ra màu nữa là giải pháp khả thi nhất mà thôi...

Chớ nên dùng bất cứ hóa chất nào để xử lý lũa (kể cả nước vôi tôi) vì biết đâu các chất này sẽ ngấm vào lũa...sau này khi ta đưa vào hồ thủy sinh thì lại thôi ra từ từ đe dọa sức khỏe cây & cá ?!!

12. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    @Hoanganh: bạn nên chà rửa nó sạch sau đó cho nó vào một cái chậu lớn lấy cục đá đè lên đổ nước ngập luôn. nếu siêng bạn nên kiểm tra không để nước cạn. đúng là lũa đã chìm lấy ra để khô thì chỉ cần ngâm lại 2 ngày là chìm nghỉm. dúng nhu anh dtnguyen nói đừng nên cho bất cứ hóa chất nào khác vào nước ngâm nhé. hậu quả không biết trước là cây hay cá sẽ tiêu. còn phương án luộc thì mình chưa từng làm lý do không có nồi to hay thùng phuy....:laughing:

13. vo_danh_khach

vo_danh_khach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Thanks dinguyen62 nhiều, VDK sẽ thử xem sao, ngâm cũng khá lâu rồi mà vẫn cứ vàng là vàng, VDK sẽ thử luộc mấy khúc nhỏ trước, còn khúc lớn thì cứ ngâm và ngâm vậy.

Mấy tiền bối đều nói là không dùng hóa chất, thế mà sao em đọc trên này, có 2-3 người nói là dùng axit châm bình cho xe máy ngâm, thì sẽ đạt hiệu quả, mà có thấy ai phản bác ý kiến này đâu. Thế này thì nguy hiểm cho anh em mới chơi như mình quá.

14. thuysinh

thuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác ơi, nếu mình ngâm như vậy chắc nó có chìmn không sao mình thấy ớn quá. nếu bỏ vào hồ cá thì có ảnh hưởng gì không? Mình là lính mới

15. thuysinh

Thích đã nhận:
    0
    chà chà, mình mới phát hiện ở TpHCM có một chổ bán gỗ lục cực rẽ, nằm ngay trên đường Nguyễn Thông, vừa qua đường Võ Thị sáu là thấy liền rẽ lắm bạn à. tới coi thử xem

16. thuysinh

Thích đã nhận:
    0
    Lưu xuân tính năm ở đâu vậy các Bác, gỗ lũa ở đó bán như thế nào? Các Bác cho em xin địa chỉ.thanks

17. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    Lưu Xuân Tín là 1 đường nhỏ phía bên trái nếu bạn đi Trần Hưng Đạo lúc sắp tới ngã 4 THD-Châu Văn Liêm. Tiệm bán lũa có tên Thế giới cá cảnh, nghe nói lượng hàng không đều, khi còn khi hết...