Cho mình hỏi về hệ thống lọc Wet and Dry Filter!!!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi TanDaiDuong-HCM, 22/7/07.

1. TanDaiDuong-HCM

TanDaiDuong-HCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Chắc các bạn chơi cá biển lâu năm đã biết về hệ thống lọc này rồi!!!Còn mình thì chưa biết rõ lắm,mình chỉ biết về hệ thống lọc dưới sỏi thôi.Còn hệ thống lọc mới này mình được 1 người quen giới thiệu thôi!!!Mình muốn hỏi các bạn về việc cái hệ thống lọc này co tốt hay ko!!!Mong các bạn tư vấn cho mình

2. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Hệ thống lọc bàn cần tìm nè. Chúc bạn thành công nha. http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?p=90807#post90807

3. Reeferholic

Reeferholic Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo kinh nghiệm của nhiều người đi trước khuyên thì bạn kô nên dùng wet/dry filter cho hồ nước mặn. Nếu bạn muốn về lâu về dài và nuôi vừa san hô, vừa cá (Reef Aquarium) thì bạn nên dùng SUMP có Protein skimmer. Trong SUMP bạn lưu ý nên để live rock (đá sống) và Live sand (cát sống) để nuôi algie. Nếu bạn cần cụ thể design của 1 chiếc Sump thì nhắn mình

4. TanDaiDuong-HCM

Thích đã nhận:
    5
    Cám ơn anh Long nhìu lắm ạ!!!Lán này em sẽ làm 1 hồ thật đẹp ở nhà em sử dụng hệ thống lọc này!!!Sẽ có hình pót cho các anh xem !!

5. TanDaiDuong-HCM

Thích đã nhận:
    5
    Cám ơn bạn nhìu lẳm Reeferholic!!!Rat mong bạn gửi cho mình design của 1 chiếc SUMP nhe!!!Xin cám ơn bạn!!!

6. Reeferholic

Thích đã nhận:
    0
    Đây là 1 thiết kế đơn giản nhưng cũng phổ biến nhất của 1 chiếc SUMP:

7. TanDaiDuong-HCM

Thích đã nhận:
    5
    Cám ơn bạn nhiều lắm Reeferholic!!!Nhưng nó đơn giản vậy có lọc sạch được hồ không bạn??Hình như cái này là hệ thống lọc dưới sỏi phải không bạn??

8. Reeferholic

Thích đã nhận:
    0
    Đây không phải là hệ thống lọc dưới sỏi (undergravel filter). Mình cũng khuyên bạn không nên dùng hệ thống lọc dưới sỏi. Nó chỉ giải quyết vấn đề mấy tuần đầu tiên để lọc cho nước trong thôi, về sau bạn có sump thì nó không có ích gì cho hồ cá của bạn vì nó sẽ lấy hết những chất cần thiết để nuôi thực vật biển.

Về lọc sạch ở bể cá biển thì hơi khác với cá nước ngọt. Yêu cầu về thành phần hóa học rất cao nên với những người mới nuôi, tình trạng cá chết rất nhiều.

Hệ thống lọc nước như trên gồm có lọc sạch về vật lý và hóa học.

Về vật lý, ngăn thứ 2 và thứ 3 bên trái bạn nên để những miếng lọc có chứa charcoal (than) và phosban để làm trong nước và khử phốt phát.
    2 ngăn ngoài cùng bên phải là đá sống và cát sống có tác dụng làm cho nước trở về trạng thái tự nhiên (lọc hóa học). Đá sống và cát sống có công dụng rất tốt trong việc khử ammonia (amoniac) và nitrate (nitrat),... Sau 1 vài tuần bạn cho rong biển vào 2 ngăn bên phải, để tăng cường về mặt lọc hóa chất. Trong 1 số SUMP người ta còn nuôi các loại sò, ốc biển nữa. Để có thể nuôi rong biển ở trong SUMP, bạn nên để 1 bóng đèn 40-60 watts có ánh sáng măt trời thì rong biển sẽ không bị chết.

Khi đã nuôi được vài tháng thì bạn nên để 2 chiếc máy phản ứng Kalkreactors và calcium reactor vì san hô và hải quỳ, rong biển, đá sống,... cần rất nhiều chất Calcium (canxi)

9. TanDaiDuong-HCM

Thích đã nhận:
    5
    Oh,hay quá nhỉ!!!Vậy là mình biết thêm 1 hệ thống lọc mới nữa rồi!!!
    Cám ơn bạn nhiều lắm,mình sẽ thử nghiệm hệ thống lọc này cho hồ cá sau này của mình!!!Còn bây giờ mình sẽ làm trước cho mình 1 hồ cá sử dụng Wet/Dry nhưng có vài chi tiết khác hơn (ko biết có tốt ko vì mình tự chế mà!!!hihihi).Khi nào xong mình sẽ pót hồ của mình lên!!!Lúc đó các bạn nhớ góp ý cho mình nhe!!!
    Cám ơn Reeferholic nhiều lắm lắm!!!Mình xin tiếp thu góp ý của bạn!!!

10. thantung611

thantung611 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn có thể giới thiệu để cho mọi người xem 2 chiếc máy phản ứng tạo can xi không ,cãm ơn nhiều nha

11. Reeferholic

Thích đã nhận:
    0
    Giới thiệu thì dài dòng lắm, bạn thử vào đây coi nhé.

Bạn muốn biết thêm thông tin thì ở đây có bài giới thiệu tổng thể

12. TanDaiDuong-HCM

Thích đã nhận:
    5
    Reeferholic đúng là có 1 vốn tài liệu phong phú thật!!!Nhờ bạn mà mình biết thêm được một vài kinh nghiệm nữa đó!!!
    Cám ơn bạn rất nhiều!!!

13. thantung611

Thích đã nhận:
    1
    cảm ơn bạn nhiều lắm nhưng đành nuôi ảo vọng mình thấy ở việt nam không có ai dùng máy này hết [-(

14. TanDaiDuong-HCM

Thích đã nhận:
    5
    Ở VN bạn không thấy ai dùng hết thì tại sao bạn ko là người đầu tiên dùng đi!!!
    Mình sẽ mày mò thêm nữa để nếu được mình sẽ sử dụng nó thử xem sao!!
    Nhưng trước mắt mình đang thử nghiệm Wet/Dry cho hồ mình cái đã.Hồ mình làm sắp hoàn chỉnh rồi!!!Sẽ pót cho anh em xem!!!

15. thantung611

Thích đã nhận:
    1
    tiềm năng thì vô hạn mà khả năng chỉ có hạn ban ơi#:-S . bạn nhớ pót hình đầy đủ cả hồ và lọc nha

16. TanDaiDuong-HCM

Thích đã nhận:
    5
    Bạn ói cũng có lý lắm,hihihi!!!Nhưng mình sẽ mày mò cho ra được cái máy cãi đó thì mới thỏa mãn được
    Chắn chắn mình sẽ pót cả hồ lẫn họp lọc chứ,vì mình cần các bạn góp ý thêm mà!!!Thanx các bạn!!!

17. hung_pt

hung_pt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Bạn Tân Đại Dương đã làm bộ lọc wet/dry xong chưa. Mình cũng đang làm lại hồ lọc. Bạn post hình lên cho mình học hỏi nhé. Cám ơn.

18. Bigshark

Bigshark Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn Referholic có thể giải thích rõ hơn về live rock và live sand giúp mình với tại sao phải là live, mình dùng san hô vụn được không vậy ?

Thanks.

19. Bigshark

Bigshark Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn Reeferholic giải thích thêm dùm về live rock và live sand đi, tại sao phải live mới được vậy? Mình dùng san hô vụn được không vậy?

Thanks.

20. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    mình đã làm cái bộ lọc wet/dry và đã nghiên cứu về nó.
    Sau đây là 1 vài ý kiến của mình chia sẽ với các bạn.

Kết quả là, nếu ai nuôi san hô thì không nên xài vì no' rất hữu hiệu trong việc chuyển từ Amonia thành Nitrate-> Nitrate qua' cao trong hồ san hô sẽ làm san hô die soon và tạo ra nguồn dinh dưỡng dồi dào để nuôi rêu. Giải pháp là thay nước nhiều lần để giảm Nitrate.

Đối với cá thì rất tốt vì nó loại bỏ tốt Amonia va Nitrit -> Nitrate sẽ cao, nhưng cá chịu đựng được Nitrate đến > 40mg/l nhưng san hô và động vật không xương sống chỉ được phép dưới 10 mg/l.