Cho mình hỏi về Khướu đầu bạc

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi minhee, 14/6/11.

1. minhee

minhee Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Mình vừa bẫy được 1 em Khướu đầu bạc, thấy chim cũng có vẻ lớn rồi, nuôi gần cả tháng nay nó vẫn nhát, hễ có người đi ngang qua là nó nhảy lồng lộn lên, em cho nó ăn sâu và cám, thấy nó đi phân lỏng quá, cho e hỏi loài này nó có hót như khướu bạc má không nhỉ ? làm cách nào để chim hết nhát? Vì e nó đã lớn rồi, hơi khó thuần như chim non

2. finalfantasy

finalfantasy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Rồi 1 người lại mua chim dạo nữa, loài này hót ít giong và ko hay như bạc má - mun đâu. Thả nó đi là hay nhất, tốn công nuôi

3. minhee

minhee Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Mình bẫy được chứ không mua, em nó lớn rồi, thấy cũng đẹp nên để nuôi, bạn có thể trả lời giúp những câu hỏi của mình không?thanks

4. finalfantasy

finalfantasy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Dĩ nhiên là nó ko hót như khướu bạc má rồi, hót đơn điệu lắm ( 1-2 giọng ah )
    Cách nuôi chim bổi thì như mấy con khác thôi: chùm áo lồng, để hé 1 chút sau đó quen dần thì mở nữa lồng rồi mở hết ra. mỗi ngày đút vài con cào cào dế để nó quen với mình. Mình nghĩ nó dễ thuần hơn họa mi bổi nữa đó

minhee thích bài này.
  5. hieuvks

hieuvks Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    e này chỉ kêu to mồm, nhức đầu lắm bác ơi, e này còn gọi là bồ chao nè. nó ăn nhìu và thải ra cũng nhìu

6. kelso

kelso Member

Thích đã nhận:
    5
    chim bồ chao đầu bạc thì phải. chim này nuôi tốn cám chứ hót dỡ lắm

7. vutienthanh

vutienthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Vấn đề quan trọng là nhà bạn phải tương đối rộng và những người dễ tính, loại này hót to, mà phải nói là hét rất to... Mình nuôi một em, ban đầu thì ghét cay ghét đắng vì bà xã mình mua tặng mình ngày sinh nhật vì thấy trong lũ chim nhà mình không có loài này và bị mấy thằng bán dạo lừa là chim khướu mun, mua 250k. Nhưng nuôi được 1 năm lồng, mình thấy em nó rất hay. Đặc biệt chim bồ chao (Mình không thích gọi là bồ chao lắm gọi là đầu bạc đi) rất thông minh, nên có thể học được tiếng của khướu khác. Hôm nào rảnh mình sẽ post hình em khướu đầu bạc nhà mình lên. Rất hay đấy, nuôi thả được...buổi tối tự bay vào lồng. Lúc đầu mình không sợ mất ( vì không tiếc ) nên thả đại, bây giờ thấy nó rất khôn nên không dám thả nhiều, chỉ thả vào ngày chủ nhật lúc đói thôi sau đó dụ cào cào cho ăn là ngoan ngoãn vô lồng.
    Theo mình thì bạn cứ nuôi đi, khướu đầu bạc cũng dễ thuần lắm, loại này sống định cư nên một khi đã quen lồng rồi chúng không chịu bay đi nơi khác đâu. Vì thế có thể thả được. Chúc bạn mau chóng tìm được niềm vui với chú chim của mình.

NhatChiMai thích bài này.
  8. hnhuan

hnhuan New Member

Thích đã nhận:
    0
    hình như là mình trắng cánh nâu! bồ chao thì đúng hơn. loài này chỉ hét chứ ko hót!

9. NGỌA LONG

NGỌA LONG Member

Thích đã nhận:
    13
    thả đi cho nó về với thiên nhiên bạn ơi, nuôi chi cho tốn công lại còn tổ giật mình.đang lúc ban trưa nằm ngủ mà em nó choang cho vài tiếng, đảm bảo tỉnh như Sáo!

10. DaconmeoKHD

DaconmeoKHD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    194
    úi con này nó mà kêu thì các con chim khác tịt luôn đấy bạn nó kêu to lăm lại chỉ có một giọng thôi rất dơn điệu ăn thì lắm. Nếu nhà rộng làm Ariavy thả vào thì đẹp được cái hình thức nhìn cũng oai.

11. dokhuyen_dinh

dokhuyen_dinh Active Member

Thích đã nhận:
    37
    loại này cũng hót mà,,,mình đã từng chơi 1 em loại này hót hay là đằng khác...bác cứ kiên trì đi,,,