cho mình hỏi về loài cá chuột và bống vàng!

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi Super_reuhai, 7/1/11.

1. Super_reuhai

Super_reuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    mình thấy ngoài hàng cá có bán bống vàng và chuột nhưng ko biết nó có vệ sinh hồ ko, loài đấy có đi mút nhớt các loài cá lớn như:đĩa ko?. nếu có thì có thể nuôi chung với các loài cá nhỏ đc ko?. 1 phần nữa là em nó có phá nền ko vì nền em là nền cát. thanks[​IMG]

2. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Mình có nuôi qua bống vàng và chuột beo mấy lần, nhận xét như sau : bống vàng lớn lên rất lười, đôi khi nó mút mạnh quá làm lủng các lá mỏng. Chuột beo ăn thức ăn thừa. 2 con nếu cho ăn thì không làm việc nữa :D 2 con đều sục nền, nhất là chuột. Đôi khi bám theo cá để hút nhớt ( có nhưng ít )

3. huydatau

huydatau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Con trong hình mình hỏi ngoài hàng bảo là chuột Mỹ, 80k/đôi chuyên để ăn ốc (đấy là chủ hàng bảo thế)
    Mình chưa nuôi bao h. Hồ ts mình toàn xài bống vàng vì dùng nền trộn, toàn sỏi, cho sục thoải mái ^_^

4. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Chụp hình nó lên đây xem nó ăn đc con ốc gì nào =))

5. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Con trong hình thấy toàn loại to đùng, cho vào cái hồ 60 trở xuống chắc hết chỗ trồng cây ~> chắc nó phải ăn được cả ốc... vít =))
    Bống vàng thì mọi người tư vấn mua con càng nhỏ càng tốt, bỏ vào cái hồ ko bao giờ cho ăn thì càng tốt hơn
    Các loại chuột thì hầu hết là đều sục nền, cũng là cái tốt vì làm cát được xới lên liên tục tránh rêu (tốt nhất là chỉ xài với nền cát trơ)
    p/s: nhà mình có cái hồ 60 ko nền chỉ để ngâm chục cân đá ong, ươm bụi xỉ sừng hươu, chục hòn rêu nham thạch + nuôi 2 bút chì, 3 bảy màu, 2 mún và gần trăm tép suối. Chả cho ăn bao giờ mà có con nào chết đâu, tép suối vẫn đẻ, bảy màu cũng đã đc 1 lứa rồi. Cả tháng thay nước 1 lần. Thế nên nếu có thể nuôi đội diệt rêu + ko cho ăn là good nhất!

6. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    ăn rêu em thấy tỳ bà bướm chơi được đấy nhỏ con tích cực em còn đang khoái nuôi chuột oto mà tìm lòi mắt không thấy:(

7. sen_xanh

sen_xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Bác qua chỗ giang văn minh của đồng chí việt ý, khi nào đồng chí đấy bắt về phải đến lấy ngay qua 2 hôm là hết nhẵn luôn, thường thì tuần nào đồng chí Việt cũng nhập hàng về. Giá ở gvm còn rẻ hơn aqua.

8. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    ô thế ạ vui quá cảm ơn bác nhé thế em phải qua gấp :D

9. netonly

netonly Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    Hai cái con bống vàng nhà em lười chảy thây, toàn nằm một chỗ, không thì đuổi nhau chạy khắp bể, làm loạn cả lên. Bọn này em mua lúc dài cỡ 8 cm. 15k/1 con.

10. em bé bự

em bé bự Guest

Bác ơi lên GVM đi, hôm nay em vừa mua xong :)

11. ngdung

ngdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    bống chỉ khi bé thì rất chịu khó mút rêu, lớn lên chúng lười vô cùng, chuột mỹ là loài hữu ích luôn ăn thức ăn thừa của cá khác.

12. Super_reuhai

Super_reuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    đúng vậy: giá cả ở chỗ mình mua hiện tại là bống vàng 25k/ đôi, chuột mĩ: 120k đôi....!! liệu cái giá đó có gì chênh lệch với giá ở 1 số nơi khác không