cho mình hỏi về mai hoa

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi vuongvnn, 31/10/08.

1. vuongvnn

vuongvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    mình mới được cho 1 đôi mai hoa.. con đực màu rất đẹp nhưng lông đuôi của nó te tua quá. sợi còn sợi mất. quăn queo có đủ cả. vậy giờ phải làm sao để lấy được lại bộ lông đẹp cho nó... chim mai hoa của mình thấy toàn kêu chép chép cả ngày. ko biết nó có hót được ko vậy, nó hót có hay ko.. ai có kinh nghiệm về mai hoa chỉ dùm mình với

2. Skyo

Skyo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    mình thấy cho chim tắm vài lần thì lông đuôi sẽ xếp lại ngay ngắn. Còn những lông bị đứt gãy thì sau này cũng sẽ rụng đi, lông mới thay vào sẽ đẹp thôi.
    Chim mai hoa hay kêu líu ríu líu ríu, có khi kêu thành tràng dài, cả trống và mái cùng nhau líu nghe rất vội, cảm giác rất phấn khích ... :D

3. LTS

LTS Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Chim mai hoa hót khá hay bạn ạ, nhưng mới mua về chim rất nhát nên bạn chưa thể nghe chúng hót ngay đâu, bạn phải treo chúng ra nơi yên tĩnh không có người qua lại và những thứ làm chúng sợ (như chó, mèo, chuột...) thì chúng sẽ hót, tiếng nhỏ thôi nhưng nghe rất vang. Còn vấn đề lông đuôi xấu thì bạn cứ cho chim tắm nhiều sẽ cải thiện đáng kể đấy, và khi chim thay xong đợt lông đầu tiên thì mọi chuyện sẽ mĩ mãn thôi. Chúc bạn có những chú chim đẹp.

4. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Bạn bắt chim ra rồi lấy nhíp nhổ hết lông gãy đi để nó nhanh lên lông mới, cho chim tắm thường xuyên và ăn uống đủ chất là ngon lành liền ah. Bạn cứ trộn kê theo tỉ lệ 50% kê đỏ và 50% các loại hạt có vỏ khác (loại hạt nhỏ nhé). Mỗi tuần bạn nên cho chim ăn thêm 2 ngày kê hạt to đã bóc vỏ trộn trứng và thức ăn mềm(hai loại thức ăn này anh Coi77 và chị Gondencanary đã có bài viết chỉ cách làm rất chi tiết rồi). Em cũng đang nuôi hai đôi Mai hoa, theo cảm nhận của em thì loại chim nhỏ này rất đẹp, tuy hót không nhiều giọng nhưng bù lại giọng của nó rất hay và vang ghê lắm.

5. vuongvnn

vuongvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    nó bé tý thế thì bắt ra thế nào vậy bác.. em sợ nó xổng mất lắm. chắc là cứ để lông đấy cho nó rụng rồi thay dần thôi. mà mình muốn hỏi thêm là tại sao nuôi mai hoa lại phải nuôi 1 cặp trống mái vậy. nuôi riêng có được ko. mà nếu nuôi chung thế nó có đẻ được ko vậy.. thx các bạn rất nhiều

6. Skyo

Skyo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Nuôi riêng cũng được đấy, tách trống mái ra riêng, mỗi con 1 lồng, treo xa xa, chúng nó sẽ hót gọi nhau suốt ngày.
    Còn nếu nuôi duy nhất 1 con chỉ sợ nó buồn thôi ^^!.
    Anh em trên diễn đàn nói rất hiếm khi mai hoa đẻ trong lồng nuôi. =((