Cho mình hỏi về ống xì đồng

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi ledung_32, 19/1/12.

1. ledung_32

ledung_32 Member

Thích đã nhận:
    39
    Xin chào các anh em cùng đam mê chim cò.Em tham gia diễn đàn cũng lâu rồi nhưng chỉ nghiên cứu thôi chưa có post bài. Nay có thắc mắc ấp ủ đã lâu muốn nhờ anh em khắp mọi miền chỉ bảo.
    Số là từ hồi còn bé lắm vì đam mê chim chóc săn bắn nên em cũng hay đọc sách truyện liên quan về chim cò, các tác phẩm có liên quan đến săn bắn câu kéo. Còn nhớ trong truyện " Mùa chim ngói" của tác giả nào em quên mất và trong truyện " Một cần câu" của nhà văn " Trần thanh Địch" có cái ống xì đồng dùng thổi chim bằng đạn đất sét. Mãi sau này vào Sài Gòn học em mới có dịp gặp một hai người đi thổi chim sẻ bằng ống xì đồng,nhưng tiếp cận học để hỏi cho rõ thì khó quá.
    Dài dòng vậy là để anh em hiểu :blushing: có ai sử dụng ống xì đồng hay quen biết người nào dùng ống xì đồng thì cho em làm quen với cho thỏa cái chí tò mò thuở ấu thơ .Mong hồi âm của các anh và các bạn

2. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    ai biết vào giúp bạn í thì cho e biết với ... thổi chim sẻ bỏ vào aviary chơi :D

3. yahuuvietnam

yahuuvietnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    hicc. topic lâu quá rồi. mình mem mới tham gia. giờ moi lên ko biết mây bác có kêu mình là đào mộ ko? nói thật với cu chủ topic là em cũng rất quan tâm cái món cu cò giăng câu. hồi nhỏ xài súng ná cũng sát thủ. cũng nghe nói về loại naỳ nhưng ko có tài liệu nào bày cách chế tạo + sử dụng ra sao. cũng có đọc 1 tác phẩm văn học khá hay có nói về loại này nhưng cũng ko nhớ nó là tác phẩm này tên gì nữa, chỉ nhớ mang mang là nó chế tạo rất côn phu mất vài năm mới làm được 1 ống và hình như cũng thất truyền rồi. đại loại mình nhớ mang máng là nó làm từ 1 thân cây tre, cây tre này là cây 1(khi trồng tre chỉ để 1 cây 1 thôi ko có cây thứ 2)sau đó vài năm chặt đi rồi làm vài công đoạn nữa, cái lỗ ruột ống tre này họ gia cố bằng thứ nhựa gì + lông chim sẻ.........lâu quá ko nhớ nổi. cái thứ này bắn chim lớn như cò, vạc cũng chết..........em kể là kể để hoài niệm + niềm đam mê muốn được sở hữu 1 cái để thử nghiệm thôi chứ chắc giờ kiếm cũng chẳng có tài liệu hướng dẫn làm như thế nào đâu

4. khuyen87

khuyen87 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Trên diễn đàn này chỉ trao đổi k/n nuôi chim .chăm chim để được một chú chim hay. Chứ bắn chim chắc là ko có các bạn a.