cho mình hỏi về pháp lí tí

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi truonghack, 22/5/14.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. truonghack

truonghack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    như vậy khi mình đi bẫy gà thì có bị kiểm lâm bắt không? với lại khi vận chuyển thì có bị kiểm dịch có tịch thu ko? e hỏi trong mấy theard mà không thấy ai trả lời, vì e ở 2 tỉnh an giang và tây ninh.

2. garunghue

garunghue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    Trên rừng thì có 3 ông cố:LÂM TẶC , KIỂM LÂM & DÂN TỘC , tránh thằng nào hay thằng đó( cái này hên xui thôi bạn)

truonghack and babaqn like this.
  3. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    người dân tộc và lâm tặc thì họ ko bắt người đâu nhưng đi bẫy mà gặp kiểm lâm chắc là mấy ông xin luôn con gà mồi của bác đó! bác nên tránh thì hay hơn!

truonghack thích bài này.
  4. forestman

forestman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    247
    Xin trả lời bác về mặt pháp lý Kiểm lâm có quyền bắt bạn, tịch thu tang vật (con gà, dò bẫy và các phương tiện khác như máy quay phim...) theo Nghị định 99/2009/NĐ-CP về việc Về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý rừng,bảo vệ rừng và quản lý lâm sản:
    Theo Chương II
    Điều 8. Vi phạm các quy định chung của Nhà nước về bảo vệ rừng
    Người có hành vi vi phạm các quy định của Nhà nước về bảo vệ rừng bị xử phạt như sau:
    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 1.000.000 đồng nếu có một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Mang dụng cụ thủ công, cơ giới vào rừng để săn bắt động vật rừng (chim, thú, các loài thủy sinh)...
    ... Ngòai ra còn có thêm các hình phạt bổ sung nữa hihi.
    Bạn tham khảo thêm nhé.

5. Tí Cua

Tí Cua Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    3,835
    theo mình đc biết thì hiện này gà ko còn thuộc danh sách cấm nữa ( do đã nuôi dưỡng sinh sản đc nên ko còn cấm ) nhưng trong những khu vực cấm săn bắt động vật rừng ( bất cứ loài nào ) thì cũng sẽ bị bắt lại.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.