Cho mình hỏi về thức ăn cho huyết long.

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi sh300i0909, 23/4/08.

1. sh300i0909

sh300i0909 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có nguồn thức ăn bao gồm: con rít (rết), mối chúa, bọ cạp, bửa củi (không biết có viết có đúng chính tả không nữa. hihii..). Mình muốn hỏi có thể cho huyết long ăn các con này không vậy? Cho ăn con rít thì mình có nghe rồi, còn mấy con kia thì sao hả ta? Ai có kinh nghiệm xin góp ý cho mình nha.
    Cảm ơn nhiều!

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Những côn trùng bạn nêu lên chỉ là những thức ăn phụ,không nhất thiết phải có & cũng không đảm bảo nguồn dinh dưỡng cũng như nguồn cung cấp.
    Theo mình HL nên cho ăn dế,sâu,nhái kèm theo thức ăn chính là tôm.

3. hoanglongan

hoanglongan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3

Mình cũng đã cho cục cưng của mình thử với mối và bửa củi nhưng nó chỉ ngậm vào rồi nhã ra,riêng với bọ cạp,cách đây 2 tuần tình cờ mình bắt được 1 con bọ cạp khá lớn,đen bóng luôn.Trước khi cho ăn mình cẩn thận cắt bỏ 2 cáng lớn và mũi kim nhọn trên đuôi của nó rồi mơí cho vào hồ.Nhìn thấy là nó lao tới rất nhanh ngoạm lấy con mồi,nhưng vì con bọ cạp khá lơn và cứng nên nó cứ ngậm vào nhã ra nhiều lần.Mãi đến khi nó cắn vỡ được lớp võ cứng thì nước dịch trong cơ thễ và một ít thịt ở chân con bọ cạp bị trào ra trong nước làm mình phải vội vàng dùng ống xi phông để hút hết chất cặn dơ ra.
    Khi nhìn lại thì cục cưng của mình đã nuốt con mối ngon lành kia rồi,nhưng thật không dễ dàng chút nào.Vì sau khi cố gắng nuốt một cách rất khó khăn cộng với nhiều lần ngậm vào nhã ra con bọ cạp đen bóng và lớn tướng ấy mới chịu khuất phục và chấp nhận số phân.Thật hú hồn.

4. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Cá rồng cái gì cũng xơi hết. nhất là sâu bọ. Nhưng nếu muốn cá HL có màu đỏ đậm tươi thì đố ăn chính là tôm, tốt hơn nữa là tôm đồng. giống như ý của bạn TPA.

5. sh300i0909

sh300i0909 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có thử cho nó ăn tôm nhưng nó không ăn, có phải là do vỏ tôm cứng quá không? Trước khi cho ăn mình có cần phải lột vỏ không? Mình cho ăn tép có được không?
    Cảm ơn vì đã trả lời!

6. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Nếu bạn chịu nổi chi tiêu tép thì tép tốt hơn. Tại vì những con tép nước ngọt nhiều chất đỏ hơn là tôm nuôi trong nông trại. Nếu muốn biết thì luột tôm và tép nên rồi so sánh màu đỏ ở vỏ.